ગાંધીનગરગુજરાત

આજે મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલ નર્મદાના સરદાર સરોવર ડેમની મુલાકાત લેશે

તમને જણાવી દઈએ કે રાજ્યમાં છેલ્લા ત્રણ-ચાર દિવસથી વરસાદ પડી રહ્યો છે. ઉપરવાસમાં ભારે વરસાદને કારણે નર્મદાના સરદાર સરોવર ડેમની જળસપાટીમાં વધારો થયો છે. આ સિઝનમાં પ્રથમ વખત સરદાર સરોવર ડેમની જળ સપાટી 138.27 મીટરે પહોંચી છે.મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલ આજે સવારે સરદાર સરોવર ડેમની મુલાકાત લેશે અને માતા નર્મદાને શ્રદ્ધાંજલિ આપશે. પૂજા કાયદા મુજબ થશે. તમને જણાવી દઈએ કે આજે રાત સુધીમાં સરદાર સરોવર ડેમ ભરાઈ જવાની પૂરી સંભાવના છે. હાલમાં સરદાર સરોવર ડેમની જળ સપાટી 138.70 મીટરે પહોંચી છે.તમને જણાવી દઈએ કે રાજ્યમાં છેલ્લા ત્રણ-ચાર દિવસથી વરસાદ પડી રહ્યો છે. ઉપરવાસમાં ભારે વરસાદને કારણે નર્મદાના સરદાર સરોવર ડેમની જળસપાટીમાં વધારો થયો છે.

 આ સિઝનમાં પ્રથમ વખત સરદાર સરોવર ડેમની જળ સપાટી 138.27 મીટરે પહોંચી છે. ઉલ્લેખનીય છે કે, નર્મદા ડેમની મહત્તમ જળ સપાટી 138.68 મીટર છે. જેથી ડેમ મહત્તમ જળ સપાટીથી માત્ર 41 સે.મી. હાલમાં ડેમમાંથી પાણીની આવક 3.18 લાખ ક્યુસેક છે.ગુજરાતમાં આ વર્ષે ચોમાસાનો સારો વરસાદ થયો છે. તેમજ ઉપરવાસમાં સારા વરસાદને કારણે નર્મદા ડેમમાં પાણીનો સારો પ્રવાહ છે. ત્યારે આ વર્ષે પહેલીવાર 5 સપ્ટેમ્બરે ડેમની જળ સપાટી 137 મીટરે પહોંચી હતી. ત્યારે સરદાર સરોવર ડેમમાં 1 લાખ 1 હજાર 566 ક્યુસેક પાણીની આવક નોંધાઈ હતી અને ડેમના 5 દરવાજા ખોલીને 10 હજાર ક્યુસેક પાણી છોડવામાં આવ્યું હતું.વધતી જતી જળ સપાટીને જાળવી રાખવા માટે 8 દરવાજામાંથી 1 લાખ ક્યુસેક પાણી છોડવામાં આવી રહ્યું છે. નર્મદા ડેમમાંથી કુલ 64,869 ક્યુસેક પાણી વહી રહ્યું છે. વિગતવાર વાત કરીએ તો રિવરબેડ પાવર હાઉસમાંથી 42,766 ક્યુસેક પાણી છોડવામાં આવી રહ્યું છે, જ્યારે કેનાલ હેડ પાવર હાઉસમાંથી 17,414 ક્યુસેક પાણીની આવક નોંધાઈ છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x