આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીય

બાંગ્લાદેશ-ભારત સંયુક્ત નદી પંચ (JRC) ની વાટાઘાટો અંતિમ ક્ષણે મુલતવી રાખવામાં આવી

નવી દિલ્હી
આજે શરૂ થયેલા બાંગ્લાદેશ-ભારત સંયુક્ત નદી પંચ (જેઆરસી) ની વાટાઘાટો અંતિમ ક્ષણે મુલતવી રાખવામાં આવી. આ પાછળનું કારણ છ સામાન્ય નદીઓ પર ડેટાની આપ-લે કરવામાં વિલંબ છે. આ ડેટા 34 વર્ષ પહેલાં અપડેટ કરવામાં આવ્યો હતો.
અગાઉ વિદેશ પ્રધાન એ.કે. અબ્દુલ મોમિને તેમનો ભારત પ્રવાસ રદ કર્યો. તે પછી બાંગ્લાદેશના ગૃહ પ્રધાન અસદુઝમાન ખાન કમલે તેમનો ભારત પ્રવાસ રદ કર્યો હતો. જે.આર.સી. બાંગ્લાદેશના સભ્ય કે.એમ.અનવર હુસેને જણાવ્યું હતું કે અમને આ અંગે સરકારનો આદેશ મળ્યો નથી, તેથી આ બેઠક યોજાશે નહીં. કેએમ અનવર 9 સભ્યોની પ્રતિનિધિ મંડળનો ભાગ છે જે ભારત આવવાનું હતું. અનવરે કહ્યું કે ભારત સાથે વાત કર્યા પછી આ મુદ્દે આગામી તારીખ નક્કી કરવામાં આવશે. આગામી તારીખ ખૂબ જ ટૂંક સમયમાં જાહેર કરવામાં આવશે.
બાંગ્લાદેશ અને ભારત 54 નદીઓના પાણીની આપલે કરે છે. આ હોવા છતાં, 1996 માં બંને દેશો વચ્ચે જળ સંધિ પર હસ્તાક્ષર થયા હતા, જેમાં ગંગા જળ વિશે માત્ર કરાર કરવામાં આવ્યો હતો. તેને ધ્યાનમાં રાખીને, ભારત અને બાંગ્લાદેશની વચ્ચે જેઆરસીની રચના કરવામાં આવી હતી જેથી જળ કરારની સમસ્યાનો સામનો કરી શકાય.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x