આંતરરાષ્ટ્રીયગુજરાતરાષ્ટ્રીય

ભારતમાં લોકડાઉનના પરિણામો ભયંકર આવશે : WHO વૈજ્ઞાનિક

નવી દિલ્હી :

ભારતમાં કોરોના વાયરસની બીજી લહેર ટોચ પર છે. આ કારણે છેલ્લા ૨૪ કલાકમાં ૧.૧૫ લાખથી વધુ કોરોના ચેપગ્રસ્ત કેસની પુષ્ટિ થઈ છે. આવી સ્થિતિમાં સાવચેતી તરીકે સ્થાનિક સ્તરે નાઇટ કર્ફ્‌યુ અને લોકડાઉનનો વિકલ્પ અપનાવવામાં આવી રહ્યો છે, ત્યારે બીજી બાજુ વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના મુખ્ય વૈજ્ઞાનિક ડો.સૌમ્ય સ્વામિનાથન દ્વારા એક મોટું નિવેદન બહાર પાડવામાં આવ્યું છે. તેમણે લોકડાઉન વિશે કહ્યું છે કે તેના પરિણામો ભયંકર હશે. આ ઉપરાંત તેમણે કોરોનાની રસી અંગે નિવેદન પણ બહાર પાડ્યું છે.

એક અંગ્રેજી અખબાર મુજબ, ડબ્લ્યુએચઓના મુખ્ય વૈજ્ઞાનિક સ્વામિનાથને કહ્યું છે કે, કોરોનાની ત્રીજી તરંગ વિશે વિચાર્યા વિના અને પૂરતા લોકોને રસી અપાય ત્યાં સુધી આપણે કોરોના વાયરસની બીજી લહેરનો સામનો કરવો પડશે. તમને જણાવી દઈએ કે, ડબ્લ્યુએચઓએ કોવિશિલ્ડ રસીના બે ડોઝ વચ્ચે ૮-૧૨ અઠવાડિયાનું અંતર રાખવાની સલાહ આપી છે. આ અંગે તેઓએ કહ્યું છે કે, તેમાં વધારો કરી શકાય છે. જાેકે, તેમણે બાળકોને રસી આપવાની સલાહ આપી નથી. તેમણે કોરોના રોગચાળાને કાબૂમાં લેવામાં લોકોની ભૂમિકા પર પણ ભાર મૂક્યો છે.

ડબ્લ્યુએચઓના પ્રાદેશિક નિયામક પૂનમ ખેત્રપાલનું માનવું છે, તો લોકોને રસી આપવાની કડીમાં માત્ર અમેરિકા ભારતથી આગળ છે. ભારતમાં દરરોજ ૨૬ લાખ રસી આપવામાં આવી રહી છે, જ્યારે યુ.એસ.એમાં દરરોજ ૩૦ લાખ રસી ડોઝ આપવામાં આવી રહી છે. આ સમયે વિશ્વ આરોગ્ય દિવસ નિમિત્તે તેમણે કહ્યું હતું કે, કોરોનાનો નવો પ્રકાર સમગ્ર વિસ્તારમાં ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે. આ કારણોસર, તેના પર નિયંત્રણ મેળવવા માટે રસીની ગતિ વધારવાની જરૂર છે.

આ સમયે નિષ્ણાંત પ્રોફેસર એલ.એસ. શશીધરાએ પુણેમાં આ બાબતે જણાવ્યું હતું કે, ગયા વર્ષે લોકડાઉન થવા છતાં પુણેના ઘણા વિસ્તારોમાં હોટસ્પોટ બનાવવામાં આવ્યા હતા. લોકડાઉન દરમિયાન સમુદાયના ટ્રાન્સમિશનને કારણે, નાના જૂથો, નાના વિસ્તારોમાં કોરોના ફેલાશે. પરંતુ લોકડાઉન દૂર કરવા પર તે ઝડપથી ફેલાશે. ગયા વર્ષે પણ, એવું જાેવામાં આવ્યું હતું કે જ્યારે લોકડાઉન હટાવવામાં આવ્યું હતું, ત્યારે કોરોનાના આંકડા ફરી વધવા લાગ્યા હતા.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x