ગુજરાત

સીટબેલ્ટ પહેરવું શા માટે મહત્વનું છે અને તે કેવી રીતે રક્ષણ પૂરું પાડે છે? નિષ્ણાતના દૃષ્ટિકોણથી જાણો…

એક્સપર્ટ અમિત ખત્રીએ કહ્યું કે કારમાં તમામ મુસાફરોએ સીટ બેલ્ટ બાંધવો પડશે, આ નિર્ણય આવકાર્ય છે. જો સીટ બેલ્ટ પહેરવામાં આવે અને અકસ્માત થાય તો આગળના આંચકા સાથે અથડાવાની શક્યતા નહિવત્ બની જાય છે. ભારતના અગ્રણી ઉદ્યોગપતિ સિરન મિસ્ત્રીના કાર અકસ્માતમાં મૃત્યુ થયા બાદ, ટ્રાફિક પોલીસ એક્શનમાં આવી અને ડ્રાઇવર સહિત તમામ મુસાફરો માટે કારમાં સીટ બેલ્ટ પહેરવાનું ફરજિયાત બનાવ્યું. કેન્દ્ર સરકારના આ નિર્ણયનો અમલ શરૂ થઈ ગયો છે. તમામ મુસાફરોએ સીટ બેલ્ટ પહેરવો શા માટે જરૂરી છે તે સમજવા માટે ઝી 24 કલાકે રોડ સેફ્ટી એક્સપર્ટ અમિત ખત્રી સાથે એક્સક્લુઝિવ વાતચીત કરી છે.એક્સપર્ટ અમિત ખત્રીએ કહ્યું કે કારમાં તમામ મુસાફરોએ સીટ બેલ્ટ બાંધવો પડશે, આ નિર્ણય આવકાર્ય છે. જો સીટ બેલ્ટ પહેરવામાં આવે અને અકસ્માત થાય તો આગળના આંચકા સાથે અથડાવાની શક્યતા નહિવત્ બની જાય છે.

આગળનો આંચકો લાગવાની સ્થિતિમાં સીટ બેલ્ટ બંધ રાખવાથી અકસ્માતની ઘટનામાં મોટી ઇજાઓ ટાળી શકાય છે. સીટ બેલ્ટ ઉપરાંત કારમાં એરબેગ્સ પણ ત્યારે જ ખુલે છે જ્યારે કાર ચોક્કસ સ્પીડમાં સામેની કોઈ વસ્તુને અથડાવે છે. અમારે પણ એરબેગથી લગભગ દોઢ ફૂટથી દોઢ ફૂટના ચોક્કસ અંતરે બેસવાનું હોય છે.તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે અકસ્માતની સ્થિતિમાં એરબેગ ખોલતી વખતે ગેપ ન હોય તો ચહેરા પર ઈજા થવાની સંભાવના રહે છે. ક્યારેક અકસ્માત થાય તો પાછળ બેઠેલા મુસાફરો આગળ કૂદી પડે છે. પરંતુ જો તે સીટ બેલ્ટ બાંધે તો તેની સુરક્ષા વધી જાય છે.અમિત ખત્રીએ કહ્યું કે કોઈપણ કારમાં સીટ બેલ્ટ હોવો જરૂરી છે, જેના માટે દરેક વ્યક્તિ કાર ખરીદે છે અને તેના માટે પૈસા ચૂકવે છે, તેથી આપણે આપણી સુરક્ષા માટે ફરજિયાતપણે બેલ્ટ પહેરવો જોઈએ. હવે નવી કારમાં તમામ મુસાફરો માટે એરબેગ્સ ઉપરાંત સાઇડ એરબેગ્સ પણ ઉપલબ્ધ છે, જે લોકોની સુરક્ષામાં વધારો કરશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x