ધર્મ દર્શન

કચ્છના મુસ્લિમ કુંભારો દ્વારા કરવામાં આવેલ માતાજીના ગરબા કચ્છની કોમી એકતા દર્શાવે છે, જાણો શું છે ટ્રેન્ડ?

કચ્છ: નવરાત્રિને હવે ગણતરીના દિવસો બાકી છે, ત્યારે કુંભારો ગરબા બનાવવાની સાથે-સાથે દિવ્યાઓ બનાવવામાં પણ વ્યસ્ત છે. કચ્છમાં મુસ્લિમ કુંભારો ગરબા બનાવે છે. નવરાત્રી આવતા જ પરિવારના તમામ સભ્યો કુંભાર સાથે ગરબા બનાવવામાં લાગી જાય છે. દર વર્ષની જેમ આ વર્ષે પણ વિવિધ વેરાયટીમાં ગરબા બનાવવામાં આવ્યા છે જેમાં ખાસ કરીને નાના ગરબા, રંગબેરંગી ગરબા તેમજ ગરબાની વિવિધ ડીઝાઈન પણ બનાવવામાં આવી છે.કહેવાય છે કે ગરબા એ છે જેના ગર્ભમાં આખું વિશ્વ વસે છે, 9 દિવસ સુધી માતા આદ્યાશક્તિની આરાધના કરવાથી આખું વર્ષ શાંતિ રહે છે, ગરબામાં બનેલા છિદ્રો આખા ઘરને પ્રકાશિત કરે છે.

 વર્ષોથી આ માટીના ગરબા એક પૈડા પર બનાવવામાં આવે છે, કુંભાર ચાકડા ચલાવીને માટીને આકાર આપે છે અને દર વર્ષે ગરબા પેટર્નમાં કંઈક અનોખું કરવામાં આવે છે જેની ખૂબ માંગ પણ છે.ડિઝાઇનર ગરબા સામે લોકોમાં માટીના ગરબાનું મહત્વ આજે પણ અકબંધ છે. માતાજીના સ્થાનકો, મંદિરો અને ધર્મસ્થાનો પર તેમની ધાર્મિક વિધિઓ પછી નવરાત્રિની પૂર્વસંધ્યાએ સ્થાપિત ગરબાનું મહત્વ કંઈક અનોખું છે. પરંપરાગત રીતે, શહેરના મહેનતુ કુંભાર પરિવારોના સભ્યો, જેઓ પેઢી દર પેઢી ગરબા, માટલા, કોડિયા બનાવવાના વારસાગત વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલા છે, તેઓ નવરાત્રીના ગરબાના સંભવિત મોટા ઓર્ડરને પૂર્ણ કરવા માટે બે મહિના અગાઉથી તૈયારીઓ શરૂ કરી દેતા હતા. સુંદર આકારમાં. નોંધનીય છે કે શહેરના કુંભારવાડામાં મજૂરો દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવતા આ ગરબાની સારી માંગ છે. આગામી સપ્તાહમાં મોટાભાગના ધર્મપ્રેમી પરિવારો મંગલ મુરુત પર પવિત્ર ગરબા ખરીદશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x