ગાંધીનગર

ગાંધીનગરમાં 17મો ‘વીરાંજલિ’ કાર્યક્રમ યોજાયો, 150 કલાકારોએ કૃતિઓ રજૂ કરી

ગુજરાત સરકારના રમતગમત, યુવા અને સાંસ્કૃતિક પ્રવૃત્તિઓ વિભાગ દ્વારા આયોજિત 17મો વીરાંજલિ કાર્યક્રમ ગાંધીનગરમાં યોજાયો હતો. આ મલ્ટીમીડિયા વિરાંજલિ કાર્યક્રમમાં પાટનગરના નાગરિકો મોટી સંખ્યામાં પહોંચ્યા હતા અને શહેરના નાગરિકોએ ઉત્સાહભેર શહીદોને સલામી આપી ઉજવણીનો આનંદ માણ્યો હતો.કાર્યક્રમનું ઉદ્ઘાટન ગૃહ રાજ્ય મંત્રી હર્ષ સંઘવી અને ભાજપના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ જેપી નડ્ડાએ કર્યું હતું. આ પ્રસંગે ગૃહમંત્રી હર્ષ સંઘવીએ જણાવ્યું હતું કે, આઝાદીના અમૃત મહોત્સવ કાર્યક્રમ અંતર્ગત દેશના અજાણ્યા શહીદોને શ્રદ્ધાંજલિ આપવાના ઉમદા આશયથી ગાંધીનગરના આંગણે વીરાંજલિનો કાર્યક્રમ રજુ કરવામાં આવી રહ્યો છે. આઝાદીના અમૃત ઉત્સવમાં 6 લાખ નાગરિકોને સામેલ કરવામાં આ કાર્યક્રમ સફળ રહ્યો છે.

આપણને મહાન આઝાદી અપાવવામાં શહીદ બહાદુર ક્રાંતિકારીઓએ કેવા કેવા યાતનાઓનો સામનો કરવો પડ્યો છે, જે આજના યુવાનો આ કાર્ય દ્વારા અનુભવશે. આ કાર્યક્રમમાં પુરા દેશ દાઝ સાથે 150 થી વધુ કલાકારો તેમની ભૂમિકા ભજવી રહ્યા છે.અમે જોયું છે કે પૂર્વજો અને નેતાઓએ દેશ માટે શું કર્યું છે: જેપી નડ્ડા ભાજપના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ જેપી નડ્ડાએ ઔપચારિક સંબોધન કર્યું હતું અને વીરાંજલિ કાર્યક્રમમાં ઉપસ્થિત તમામ નાગરિકોનું સ્વાગત કર્યું હતું જેઓ દેશભક્તિથી ભરપૂર હતા. તેમણે આ કાર્યક્રમને આઝાદીના અમૃત મહોત્સવ દરમિયાન જાણીતા અને અજાણ્યા શહીદોને યાદ કરવાનો, તેમના જીવન અને બલિદાનને સમજવાનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ ગણાવ્યો હતો. આ બહાદુર શહીદોને જાણવાની સાથે સાથે સચોટ માહિતી મેળવવી એ પણ એક જવાબદારી છે, જે 2046માં યુવાનોને જોવાનું બાકી છે, તેમણે યુવાનોને કર્તવ્યના પંથે આગળ વધવા માટે આહ્વાન કર્યું હતું કે આપણે જોયું છે કે આપણા પૂર્વજો અને આગેવાનો. તેઓએ દેશ માટે શું કર્યું છે તે જોયું છે, પરંતુ હવે દેશ માટે કંઈક કરવાનો આપણો વારો છે, કારણ કે, જ્યારે આપણે આઝાદીના 100 વર્ષની ઉજવણી કરીશું, ત્યારે આપણે ભારતને એક વિકસિત દેશ તરીકે અને વિદેશી વારસાથી ભરપૂર જોઈ શકીશું. અમે મુક્ત થઈ શકીશું, જેનો અમને ગર્વ છે. આપણો વારસો.

મેડમ ભીખાજી કામ, સરદાર સિંહ રાણા, રામચંદ્ર પાંડુરંગ યાવરકર (તાત્યા ટોપે), મણિકર્ણિક (રાણી લક્ષ્મીબાઈ), જલકારી બાઈ, પૂરણ સિંહ, સેનાપતિ અઝીમ ઉલ્લા ખાન, રામા રાવ, નાનાસાહેબ પેશ્વા, મંગલ પાંડે, ચંદ્રશેખર આઝાદ, અશફાક ઉલ્લા ખાન, રામ. પ્રસાદ બિસ્મિલ્લાહ, મૂળુ ભા, દેવુભા, ભગતસિંહ, સુખદેવ, રાજગુરુ, શ્યામજી કૃષ્ણ વર્મા, છગન ખેડાજી વર્મા, રત્નાજી અને રંગાજી ઠાકોર, જીવાભાઈ ઠાકોર, ગરબડદાસ પટેલ, કેપ્ટન લક્ષ્મી, દુર્ગા ભાભી અને અન્ય ઘણી પ્રખ્યાત અને અનામી વીરાંજલી જેવી કૃતિઓ. લગભગ 150 થિયેટર કલાકારો સાથે ફનાસિયા વડ જેઓ યુવાનોને અજાણી ઘટનાઓ દૃષ્ટિથી કહે છે.વીરાંજલિ એ વિરલ રાજ દ્વારા દિગ્દર્શિત મલ્ટીમીડિયા નાટક છે અને તે ગુજરાતના જાણીતા લોક સાહિત્યકાર સાઈરામ દવે દ્વારા લખાયેલ નાટકોની શ્રેણી દ્વારા વીર શહીદની શૌર્ય ગાથાને શ્રદ્ધાંજલિ છે. આ પ્રસંગે ગાંધીનગર કલેકટર સુરભી ગૌતમ, ગાંધીનગરના મેયર હિતેશભાઇ મકવાણા, ડેપ્યુટી મેયર પ્રેમલસિંહ ગોલ સહિતના મહાનુભાવો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા અને મોટી સંખ્યામાં નગરજનોએ કલાકારોને પ્રોત્સાહિત કર્યા હતા.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x