આરોગ્ય

નોન-સર્વિસ ડોકટરો માટે હવે મેડિકલ ડિગ્રી કોર્સમાં પ્રવેશના દરવાજા ખુલ્લા, 10% બેઠકો અનામત રહેશે

સરકારે પીજી મેડિકલ એટલે કે એમડી-એમએસમાં સરકારી ક્વોટામાં ઇન-સર્વિસ ડોકટરો માટે 10% બેઠકો અનામત રાખવાની જોગવાઈ કરી છે. અત્યાર સુધી ઇન-સર્વિસ ડોકટરોને ફક્ત પીજી મેડિકલ ડિપ્લોમા કોર્સમાં જ પ્રવેશનો લાભ મળતો હતો પરંતુ હવે ઇન-સર્વિસ ડિગ્રી કોર્સમાં પ્રવેશનો લાભ મળે છે. એમડી-એમએસમાં એડમિશન આપવાથી ડોકટરોને ઘણો ફાયદો થશે, પરંતુ બીજી તરફ પીજી મેડિકલમાં એડમિશન લેવા માંગતા એમબીબીએસના વિદ્યાર્થીઓ આ મુદ્દે સરકારનો વિરોધ કરી રહ્યા છે. કારણ કે 10% સીટો અનામત છે.

આ સીટો સરકારી હોસ્પિટલોમાં સર્વિસ ડોકટરો માટે છે. અને વિદ્યાર્થીઓ માટે GMERS મેડિકલ કોલેજો ઘટશે અને વિદ્યાર્થીઓને નુકસાન થશે. પીજી મેડિકલ ડિગ્રીમાં બાળરોગ, ટીબી અને છાતી, પ્રસૂતિશાસ્ત્ર અને સ્ત્રીરોગવિજ્ઞાન, પીસીએમ-પ્રિવેન્ટિવ એન્ડ કોમ્યુનિટી મેડિસિન, ઓર્થોપેડિક્સ, જનરલ સર્જરી, જનરલ મેડિસિન, એનેસ્થેસિયા, રેડિયોલોજી અને પેથોલોજી સહિતની 10 શાખાઓમાં ફરજ બજાવતા ડોકટરો માટે સરકારે 10% બેઠકો આરક્ષિત કરી છે. MD, MS રાખવાની જોગવાઈ કરવામાં આવી છે. ગુજરાત સરકારે મેડિકલમાં ડિપ્લોમા કર્યા બાદ રાજ્ય સરકારના મેડિકલ ઓફિસરો અને સેવામાં રહેલા ડોક્ટરો માટે ડિગ્રી કોર્સ એટલે કે MD-MSમાં પ્રવેશ માટેના દરવાજા પણ ખોલી દીધા છે. સરકાર દ્વારા જારી કરાયેલા નવા નોટિફિકેશનમાં સેવા આપતા ડોક્ટરો માટે પીજી મેડિકલ ડિગ્રીમાં 10% બેઠકો અનામત રાખવાની જોગવાઈ કરવામાં આવી છે.

પેથોલોજી સિવાયની તમામ ક્લિનિકલ અને મહત્વની શાખાઓ જેમાં સેવામાં રહેલા ડોકટરો હજુ પણ પ્રવેશ મેળવે છે આ શાખાઓ ફક્ત સીધા વિદ્યાર્થીઓને જ ઓફર કરવામાં આવી હતી. આ શાખા ઉપરાંત, CPS અભ્યાસક્રમોમાં 10% બેઠકો પણ સરકારી હોસ્પિટલો અને GMERS મેડિકલ કોલેજોમાં સેવાકીય તબીબો માટે અનામત રાખવામાં આવશે. વિદ્યાર્થીઓની ફરિયાદ છે કે આ જોગવાઈથી વિદ્યાર્થીઓને નુકસાન થશે, સરકાર પહેલાથી જ ભરતી થયેલા મેડિકલ ઓફિસરોને પીજી મેડિકલ એડમિશનનો લાભ આપવા માંગે છે, પરંતુ જેઓ વર્ષો પહેલા યુજી કરી ચૂક્યા છે અને ડોક્ટરોની સેવામાં છે તેઓ હવે પીજી કેમ કરશે? સરકાર દ્વારા GPSC હેઠળ તબીબી અધિકારીઓની સીધી ભરતી પણ કરવામાં આવે છે. તે કેટલાક વર્ષોથી બંધ કરવામાં આવી છે. હવે બોન્ડેડ ડોકટરોને એક વર્ષ માટે સામુદાયિક કેન્દ્રો, બોન્ડ હેઠળના જાહેર આરોગ્ય કેન્દ્રો – જિલ્લા આરોગ્ય કેન્દ્રો – હોસ્પિટલોમાં તબીબી અધિકારી તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવે છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x