રાષ્ટ્રીય

’30 લાખ આપો અને NEET પેપર લઈ જાવ’, બિહારમાં 13ની ધરપકડ, છ ચેક મળી આવ્યા

બિહાર પોલીસ અધિકારીએ જણાવ્યું કે નવ ઉમેદવારોને તપાસમાં જોડાવા માટે નોટિસ પણ આપવામાં આવી છે. શિક્ષણ મંત્રીએ કહ્યું કે NTAમાં સુધારાની જરૂર છે.બિહાર પોલીસના આર્થિક ગુના એકમ (EOU) એ NEET પરીક્ષાના પ્રશ્નપત્રો માંગનારા ઉમેદવારો પાસેથી રૂ. 30 લાખથી વધુની માંગણી કરનારા માફિયા સામે કાર્યવાહી કરી છે.

પોલીસે છ PDC (પોસ્ટ ડેટેડ ચેક) કબજે કર્યા છે જે માફિયા દ્વારા ચુકવણી માટે જારી કરવામાં આવ્યા હોવાની શંકા છે. આ ચેક ખાતરાકીદારોના નામે હતા જેઓ કથિત રીતે ઉમેદવારોને લીક થયેલા પ્રશ્નપત્રો પૂરા પાડવા માટે જવાબદાર હતા.

EOUના ડેપ્યુટી ઈન્સ્પેક્ટર જનરલ (ડીઆઈજી) માનવજીત સિંહ ધિલ્લોને રવિવારે (16 જૂન) ના રોજ જણાવ્યું હતું કે, “તપાસ દરમિયાન, EOU અધિકારીઓએ છ પોસ્ટ ડેટેડ ચેક રિકવર કર્યા હતા, જે ગુનેગારોની તરફેણમાં જારી કરવામાં આવ્યા હતા, જેમણે કથિત રીતે પ્રશ્નપત્રો ઉપલબ્ધ કરાવ્યા હતા. પરીક્ષા પહેલા ઉમેદવારો.

તેમણે કહ્યું કે તપાસકર્તાઓ સંબંધિત બેંકોમાંથી ખાતાધારકોની માહિતી એકત્ર કરી રહ્યા છે. તેમણે કહ્યું કે EOUએ અત્યાર સુધીમાં કથિત NEET UG 2024 પેપર લીક કેસમાં 13 લોકોની ધરપકડ કરી છે, જેમાં ચાર ઉમેદવારો અને તેમના પરિવારના સભ્યોનો સમાવેશ થાય છે. તેણે જણાવ્યું કે તમામ આરોપીઓ બિહારના છે.

ડીઆઈજીએ કહ્યું કે EOUએ તપાસમાં જોડાવા માટે નવ ઉમેદવારો (સાત બિહાર, ઉત્તર પ્રદેશ અને મહારાષ્ટ્રમાંથી એક એક)ને નોટિસ પણ આપી છે. નેશનલ એલિજિબિલિટી કમ એન્ટ્રન્સ ટેસ્ટ (NEET UG) 2024 નેશનલ ટેસ્ટિંગ એજન્સી (NTA) દ્વારા 571 શહેરોમાં 4,750 કેન્દ્રો પર 24 લાખથી વધુ ઉમેદવારો માટે લેવામાં આવી હતી.

NEET UG 2024નું પરિણામ 4 જૂને જાહેર કરવામાં આવ્યું હતું. પરિણામ જાહેર થતાંની સાથે જ હોબાળો થયો હતો અને ઘણા વિદ્યાર્થીઓએ વિસંગતતાનો આક્ષેપ કર્યો હતો. NEET UG પરીક્ષા NTA દ્વારા દેશભરની સરકારી અને ખાનગી સંસ્થાઓમાં MBBS, BDS, આયુષ અને અન્ય સંબંધિત અભ્યાસક્રમોમાં પ્રવેશ માટે લેવામાં આવે છે.

કેન્દ્રીય શિક્ષણ મંત્રી ધર્મેન્દ્ર પ્રધાને NEET પરીક્ષામાં ગેરરીતિઓ થઈ હોવાનો સ્વીકાર કર્યો છે. તેમણે કહ્યું કે કેટલાક કેન્દ્રોમાં ગેરરીતિઓના પુરાવા મળ્યા છે અને આ મામલે કડક પગલાં લેવામાં આવશે.

મંત્રીએ જણાવ્યું કે બે પ્રકારની ગેરરીતિઓ પ્રકાશમાં આવી છે. પ્રથમ, કેટલાક વિદ્યાર્થીઓને ઓછા સમય મળવાને કારણે ગ્રેસ માર્ક્સ આપવામાં આવ્યા હતા. બીજું, કેટલાક પરીક્ષા કેન્દ્રોમાં ગેરરીતિઓ થઈ હતી.

પ્રધાને વિદ્યાર્થીઓ અને વાલીઓને ખાતરી આપી કે સરકાર આ બાબતને ગંભીરતાથી લઈ રહી છે અને ગેરરીતિ કરનારાઓ સામે કડક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે ATA (Anti-Touting Act)માં સુધારા કરવામાં આવશે જેથી ગેરરીતિઓને રોકી શકાય.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x