રાષ્ટ્રીય

રાજ્યસભાનું 250મુ અધિવેશન: ૧૫ મહત્વપૂર્ણ ખરડા પસાર, ઐતિહાસિક સત્ર- ઉપરાષ્ટ્રપતિ

નવી દિલ્હી
રાજ્યસભાના 250 મા અધિવેશનને શુક્રવારે અનિશ્ચિત સમય માટે મોકૂફ રાખવામાં આવ્યું છે અને નાગરિકતા સુધારણા બિલ, બંધારણ સુધારણા બિલ અને એસસી એસટી આરક્ષણને દસ વર્ષ વધારવાના ટ્રાંસજેન્ડર બિલ સહિત 15 મહત્વપૂર્ણ ખરડા સત્ર દરમિયાન 100 ટકા કામકાજ કરવામાં આવ્યા હતા. રાજ્યસભામાં આ બીજી વખત છે જ્યારે ગૃહમાં 100 ટકા કામગીરી નોંધાઈ છે. રાષ્ટ્રગીત વગાડ્યા પછી ગૃહની મુલતવી રાખવાની ઘોષણા પૂર્વે સ્પીકર એમ. વેંકૈયા નાયડુએ તેમના પરંપરાગત ભાષણમાં સત્રની કામગીરી અને સાર્વજનિક મહત્વ પર સત્ર દરમિયાન યોજાયેલી ચર્ચાઓ પર સંતોષ વ્યક્ત કર્યો હતો અને તેને ‘ઐતિહાસિક’ ગણાવી હતી.
18 નવેમ્બરથી શરૂ થતા આ સત્રમાં કુલ 20 બેઠકો યોજાઇ હતી. આ સમય દરમિયાન સુનિશ્ચિત કામ ઘરમાં 108 કલાક 33 મિનિટ સુધી થવાનું હતું. વિવિધ મુદ્દાઓ પર હોબાળો થતાં ગૃહની કામગીરીમાં 11 કલાક 47 મિનિટનું નુકસાન થયું હતું. પરંતુ સભ્યોએ 10 કલાક 52 મિનિટ વધુ કાર્ય કર્યું અને ઘરની ઉત્પાદકતા 100 ટકા પર લાવી. સત્ર દરમિયાન, કુલ 15 બિલ પસાર થયા હતા અથવા ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા હતા અને પરત આવ્યા હતા. આમાં ટ્રાંસજેન્ડર પર્સન (રાઇટ્સ પ્રોટેક્શન) બિલ શામેલ છે, જે આવી વ્યક્તિઓના હિત માટે રજૂ કરાયેલ તેના પ્રકારનું પહેલું બિલ છે.
આ દરમિયાન ગૃહમાં નાગરિકત્વ (સુધારણા) બિલ અને બંધારણ (126 મી) સુધારણા બિલ પર અનુસૂચિત જાતિ અને જનજાતિ અનામતની મુદત દસ વર્ષ વધારવા અંગે લાંબા ચર્ચા થઈ હતી અને વિપક્ષ અને વિપક્ષના લોકોએ ખુલ્લેઆમ પોતાના મંતવ્યો વ્યક્ત કર્યા હતા. આ દરમિયાન ઇ-સિગારેટ પર પ્રતિબંધ મૂકવાના બિલ, આંતરરાષ્ટ્રીય નાણાકીય સેવાઓ કેન્દ્રથી સંબંધિત બિલ સહિત વિવિધ વિધેયકો પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. વળી, ઉપલા ગૃહમાં લાંબા ગાબડા પછી ગ્રાન્ટ માટેની પૂરક માંગણીઓ ચર્ચા બાદ લોકસભામાં પરત આવી હતી. સત્ર દરમિયાન, સભ્યોએ શૂન્ય કલાકોમાં અને વિશેષ ઉલ્લેખ દ્વારા બે એટશન ગતિવિધિઓ અને જાહેર મહત્વના વિવિધ મુદ્દાઓ ઉભા કર્યા.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x