આરોગ્યરાષ્ટ્રીય

RT-PCR પરીક્ષણમાં નવો વાયરસ નથી આવી રહ્યો પકડમાં? જાણો શું કહ્યું સ્વાસ્થ્ય મંત્રાલયે.

કોરોના વાયરસની આ બીજી લહેરે દેશભરમાં હોબાળો મચાવ્યો છે. વાયરસનો આ નવો તાણ પાછલા વાયરસ કરતા વધુ જોખમી લાગે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે તે તમામ ઉંમરના લોકોને સમાનરૂપે અસર કરે છે. તમને જણાવી દઈએ કે આવા કેટલાક કેસો પણ નોંધાયા હતા જેમાં એવું કહેવામાં આવ્યું હતું કે RT-PCR પરીક્ષણ કર્યા પછી પણ આ વાયરસ પકડાયો નથી અને રિપોર્ટ નેગેટિવ આવી રહ્યો છે, જોકે દર્દીને લક્ષણો મળે છે.

કેન્દ્ર સરકારે આ મામલે પોતાનું નિવેદન જારી કર્યું છે. આરોગ્ય મંત્રાલયે કહ્યું છે કે ભારતમાં કોરોના વાયરસના આ વેરીયંટનાં ખોટા અહેવાલો મળવાની સંભાવના નથી. દેશભરમાં સંક્રમિત દર્દીઓ ગંભીર પરિણામો સાથે નકારાત્મક પરીક્ષણો કરે છે.

સરકારે જણાવ્યું હતું કે આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણો માટે વપરાયેલી કીટ બે કરતા વધારે જીનની ચકાસણી કરે છે. તેના સેમ્પલને નજરઅંદાજ કરવાની સંભાવના ઘટી જાય છે, જો એમાં પરિવર્તન સાથે એક ભિન્ન પ્રકાર હોય જે જીનને બદલી દે છે, એટલે કે સરકારે કહ્યું કે આ ટેસ્ટ એક સાથે બે જીનની તપાસ કરે છે. જેના કારણે તેને ખોટા અવાવાની સંભવાન ઓછી થઇ જાય છે.

આરોગ્ય મંત્રાલયે જણાવ્યું છે કે, “ભારતમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવતા આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણો આ પરિવર્તનને ચૂકતા નથી કારણ કે ભારતમાં આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણો બે કરતા વધારે જીનનો ઉપયોગ કરે છે. આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણોની સંવેદનશીલતા અને વિશિષ્ટતા પહેલાની જેમ જ છે.” દિલ્હીના લેબોરેટરી માલિકો જણાવે છે કે આરટી-પીસીઆર ટેસ્ટ કીટ સમયાંતરે અપડેટ કરવામાં આવે છે.

ઇન્દ્રપ્રસ્થ એપોલો હોસ્પિટલના પલ્મોનોલોજીના સિનિયર કન્સલ્ટન્ટ ડો.રાજેશ ચાવલાએ જણાવ્યું હતું કે, “આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણની સંવેદનશીલતા (સાચા હકારાત્મકને શોધવાની ક્ષમતા) 70% છે. હાલમાં પરીક્ષણોમાં નમૂનાઓ એકત્રિત કરવામાં અથવા નિયંત્રિત કરવામાં ભૂલ છે. જેને કારણે નેગેટીવ રીપોર્ટ આવી શકે છે. એવું પણ બને છે કે ચેપ પછી તુરંત જ લોકોની ચકાસણી કરવામાં આવી હોય અથવા વાયરલ લોડ ઘટ્યાના કેટલાક દિવસો પછી કરવામાં આવ્યો હોય ત્યારે આવું બની શકે. ”

ચાવલાએ જણાવ્યું હતું કે, પરીક્ષણ અહેવાલ નકારાત્મક આવ્યો હોય તેમ છતાં કોરોનાનાં લક્ષણો હોય તો લોકો એકબીજાથી દૂર રહે તે જરૂરી છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x