ગાંધીનગરગુજરાત

ગાંધીનગરમાં મેલેરિયા અને ડેન્ગ્યુની સાથે ચિકનગુનિયાએ પણ માથું ઉંચક્યું

ગાંધીનગર: વરસાદ બાદ હવે મચ્છરોની પ્રિય ગણાતી વરસાદી સિઝન છે અને ગાંધીનગરમાં ખાસ કરીને મચ્છરોનો ઉપદ્રવ જોવા મળી રહ્યો છે ત્યારે મેલેરિયા અને ડેન્ગ્યુની સાથે મચ્છરજન્ય ચિકનગુનિયાએ પણ માથું ઉંચક્યું છે. ચિકનગુનિયાના દર્દીઓ સામાન્ય રીતે નવરાત્રિ પછી જોવા મળે છે, કારણ કે આ વખતે કેસ નોંધાયા છે, ડોકટરો પણ મૂંઝવણમાં છે કારણ કે ચોમાસું પહેલેથી જબિનઆરોગ્યપ્રદ ઋતુ માનવામાં આવે છે. આ સિઝનમાં હવામાન સતત બદલાતું રહે છે જેના કારણે વારંવાર વાયરલ રોગોના કેસ વધી જાય છે. હવે જ્યારે કોરોના વાયરસનો ફેલાવો ધીમો પડી ગયો છે ત્યારે વાદળછાયા અને વરસાદી વાતાવરણને કારણે મચ્છરોનો ત્રાસ વધી ગયો છે અને મચ્છરજન્ય રોગો જેવા કે મેલેરિયા, ડેન્ગ્યુ અને ચિકનગુનિયાના કેસોમાં ચિંતાજનક વધારો થયો છે. ગાંધીનગર શહેર અને જિલ્લાના લગભગ તમામ વિસ્તારોમાંથી આ વેક્ટર બોર્ન મચ્છરજન્ય રોગના દર્દીઓ પ્રકાશમાં આવી રહ્યા છે.વરસાદની ઋતુમાં ઠેર-ઠેર વરસાદી પાણી ભરાઈ જાય છે, જે જોવા માટે અત્યંત જોખમી ગણાય છે.

 ડેન્ગ્યુની સાથે સાથે મેલેરિયા ઉપરાંત ચિકનગુનિયાના કેસ પણ વહેલા જોવા મળી રહ્યા છે.ડોક્ટરો કહે છે કે આ ચિંતાની સાથે ચિંતાનો વિષય છે. જો કે હાલમાં ચિકનગુનિયાના હળવા દર્દીઓ જ જોવા મળી રહ્યા છે. જેમાં તાવ, આંખના ઉપરના ભાગમાં સોજો અને શરીરના સાંધામાં દુખાવો રહે છે. દર્દી ચારથી પાંચ દિવસમાં સાજો થઈ જાય છે. જોકે, ગાંધીનગર શહેર અને જિલ્લામાં આ મચ્છરજન્ય રોગ વધુ વધશે તેવું જાણકારોનું કહેવું છે. આગામી દિવસોમાં. પરિણામે, ડોકટરોએ રહેવાસીઓને કાળજી લેવાની અને વરસાદની મોસમમાં પાણી ભરાઈ ન જાય તેની ખાતરી કરવા સલાહ આપી છે. નોંધપાત્ર રીતે, આ વેક્ટર-જન્ય રોગના ચક્ર અનુસાર, આ વખતે સામાન્ય કરતાં વધુ કેસોની આગાહી કરવામાં આવી છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x