ગુજરાત

ભાટ, કરાઈ, ધોળેશ્વર અને ઈન્દિરા બ્રિજ પાસે નદીમાં ગણેશ વિસર્જન પર પ્રતિબંધ

ગાંધીનગર: ગાંધીનગર શહેરના નાગરિકો સંત સરોવરમાં બનેલા તળાવમાં જ ગણપતિનું વિસર્જન કરી શકશે. અધિક જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા જાહેરનામામાં જણાવાયું છે કે, ગાંધીનગર તરફના ભાટ, કરાઈ, ઢોલેશ્વર અને ઈન્દિરા બ્રિજ પર સાબરમતી નદીમાં કોઈ કચરો છોડી શકાશે નહીં. આ ઉપરાંત ચારેય તાલુકાઓમાં કૃત્રિમ તળાવો બનાવવામાં આવ્યા છે.અધિક જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ આર.ડી. સિંહે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું છે કે પીઓપી મોતી અને તેનો રાસાયણિક રંગ પાણીમાં ભળી જાય છે, જે નદી અને તળાવમાં છોડવામાં આવે છે, જેનાથી પાણીમાં રહેતી માછલીઓ જેવા જળચર જીવોનું મૃત્યુ થાય છે. પાણી અને પર્યાવરણને નુકસાન. જિલ્લાની હદમાં આવેલી નદીઓ અને તળાવોની સફાઈ તેમજ પર્યાવરણનું જતન થાય તે પણ જરૂરી છે.

પર્યાવરણ અધિનિયમ, 1986 ની કલમ-5 મુજબ, પર્યાવરણ વિભાગ, ગુજરાત સરકારની સૂચના મુજબ, પર્યાવરણને નુકસાન ન થાય તે માટે નદીઓ અને તળાવોમાં ગણેશ મૂર્તિઓના વિસર્જન પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે.આ ઉપરાંત નદી અને કેનાલમાં ગણેશ વિસર્જન વખતે ડૂબવાના અકસ્માતો ટાળવા પણ જરૂરી છે. ગાંધીનગર જિલ્લામાં ભૂતકાળમાં બનેલી ઘટનાઓને ધ્યાનમાં રાખીને આ જાહેરનામું ડૂબી જવાથી થતા મૃત્યુને અટકાવવા અને પાણી અને પર્યાવરણને પ્રદૂષિત અટકાવવા સાવચેતીના પગલાં લેવાના ઉદ્દેશ્યથી બહાર પાડવામાં આવ્યું છે. ગણેશ વિસર્જન સમયે મોટી સંખ્યામાં લોકોના આગમનને કારણે કોઈ અકસ્માત ન થાય તે માટે એક જ સમયે ભીડમાં ગણેશ વિસર્જન કરવાની જાહેરાત પર પણ પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x