ગુજરાત

દુકાનોમાં ગેરકાયદેસર કતલખાનાને કેવી રીતે મંજૂરી આપી શકાય..?? : ગુજરાત હાઈકોર્ટ

રાજ્યમાં ગેરકાયદેસર કતલખાનાના મુદ્દે થયેલી પીઆઈએલમાં ગુજરાત હાઈકોર્ટે આજે રાજ્ય સરકાર અને રાજ્યમાં ચાલતા કતલખાનાઓ દ્વારા પ્રાણીઓ પ્રત્યે ક્રૂરતા અને ખાદ્ય સુરક્ષા અધિનિયમના ઉલ્લંઘનની ગંભીર નોંધ લેવા અંગે રાજ્ય સરકાર અને સંબંધિત અધિકારીઓને પ્રશ્ન કર્યો હતો. . અધિકારીઓ કે તમારી પાસે નાની કાચી દુકાનોમાં પણ ગેરકાયદેસર કતલખાના છે, તેને કેવી રીતે ચલાવવા દેવા..?? રાજ્યમાં કતલખાના સમિતિની રચના કરવામાં આવી છે, પરંતુ તે માત્ર કાગળ પર જ દેખાય છે, તેમ હાઈકોર્ટે તેની કામગીરી પર ગંભીર પ્રશ્નો ઉઠાવ્યા હતા અને માર્મિક અવલોકન કર્યું હતું કે હકીકતમાં કતલખાનાઓ પર દેખરેખ રાખવા માટે કોઈ અમલીકરણ કરવામાં આવતું નથી.હાઈકોર્ટે સરકાર અને જીપીસીબીને ગેરકાયદે કતલખાનાઓ, કતલખાનાઓની કામગીરી સહિત ડેટાબેઝની વિગતો સાથે 17 સપ્ટેમ્બર સુધીમાં અહેવાલ રજૂ કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો.

સરકાર અને સત્તાવાળાઓ પાસે ગેરકાયદેસર કતલખાનાઓ અંગે જાણ હોવા છતાં કોઈ નક્કર કાર્યવાહી કે પગલાં ભરવામાં આવતા નથી તે બાબતે હાઈકોર્ટે નારાજગી વ્યક્ત કરી હતી. રાજ્યમાં ગેરકાયદેસર કતલખાનાઓના મુદ્દે દાખલ કરવામાં આવેલી પીઆઈએલમાં એડવોકેટ ધર્મેન્દ્ર ફોફાનીએ જણાવ્યું હતું કે, સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્દેશોનું ઉલ્લંઘન કરીને ગુજરાતમાં હજુ પણ ઘણા કતલખાનાઓ ગેરકાયદેસર રીતે ચાલી રહ્યા છે. રાજ્યના મોટાભાગના કતલખાનાઓમાં ખાદ્ય સુરક્ષા, પરિવહન અને પ્રદૂષણ સહિતના કાયદાઓની જોગવાઈઓનું પાલન કરવામાં આવતું નથી.

અમદાવાદ, ગાંધીનગર, મહેસાણા, વડોદરા, પાટણ, બનાસકાંઠા સહિતના જિલ્લાઓમાં વિકસી રહેલા ગેરકાયદેસર કતલખાનાઓ અંગે અરજદારે પોતે સરકારી અધિકારીઓના ધ્યાન પર લાવ્યા હતા, પરંતુ સરકાર દ્વારા હજુ સુધી કોઈ કાર્યવાહી કરવામાં આવી નથી.2012 માં, સુપ્રીમ કોર્ટે દરેક રાજ્યને કતલખાનાની સમિતિ બનાવવાનો આદેશ આપ્યો હતો અને લાયસન્સ વિના કોઈપણ પ્રાણી અથવા પક્ષીની કતલ કરનારા કતલખાનાઓને બંધ કરવા સહિતના મહત્વપૂર્ણ નિર્દેશો જારી કર્યા હતા, પરંતુ સરકાર દ્વારા આ નિર્દેશોનું પાલન કરવામાં આવતું નથી. સ્લોટર હાઉસ કમિટી માત્ર કાગળ પર જ કામ કરતી હોય તેવું લાગી રહ્યું છે. કલેક્ટરની અધ્યક્ષતામાં જે કમિટીની રચના થવાની છે તે જિલ્લા કક્ષાએ તે સમિતિઓની રચના કરવામાં આવી નથી. ગેરકાયદેસર કતલખાનાઓનો મુદ્દો આટલો ગંભીર અને સંવેદનશીલ હોવા છતાં રાજ્ય સરકાર અને તેના અધિકારીઓ સંપૂર્ણપણે નિષ્ક્રિય અને ઉદાસીન છે, તેથી હાઈકોર્ટે સત્તીદોને આદેશ જારી કરવો જોઈએ.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x