ગુજરાત

આજથી શ્રાદ્ધ પક્ષ શરૂઃ માંગલિક કાર્ય થઈ શકશે નહીં 26 સપ્ટેમ્બરથી શરદ નવરાત્રી

શનિવાર પૂનમ-એકમ ભાગો શ્રાદ્ધ: 17મો પાદર દિવસ: 25મી સર્વ પિતૃ અમાસ અમદાવાદ, શુક્રવારઆવતીકાલે ભાદરવી પૂનમ છે અને તેની સાથે જ મહાલયનો પ્રારંભ થશે. 25 સપ્ટેમ્બરે શ્રાદ્ધ સમાપ્ત થશે અને ત્યાં સુધી માંગલિક કાર્યો પર પ્રતિબંધ રહેશે. શરદ નવરાત્રી 26 સપ્ટેમ્બર-સોમવારથી શરૂ થશે.ગરુડ પુરાણમાં પિતૃદોષમાંથી મુક્તિ મેળવવા માટે શ્રાદ્ધને શ્રેષ્ઠ અવસર માનવામાં આવે છે.જ્યોતિષી ચેતન પટેલે જણાવ્યું કે, ‘શાસ્ત્રોમાં ત્રણ પ્રકારના દેવતાઓ માનવામાં આવ્યા છે, જેમાં દેવન ઋષિ અને પિતૃણનો સમાવેશ થાય છે. જેમાંથી પિતૃત્વમાંથી મુક્તિનો ઉત્સવ છે. આપણા મોક્ષની મૃત્યુની તે જ તિથિનું શ્રાદ્ધ પક્ષમાં કરવામાં આવે છે અને જેની તિથિ યાદ ન હોય તે તમામ પુણ્યશાળીઓની અમાસે કરવામાં આવે છે.

આ વખતે 17 સપ્ટેમ્બર શનિવારના રોજ પાનખરનો દિવસ છે.શાસ્ત્રો અનુસાર, શ્રાદ્ધ ઉત્સવ દરમિયાન સદગત તિથિ પર કરવામાં આવતા શ્રાદ્ધ-પિતૃપણથી પિતૃઓ સંતુષ્ટ થાય છે અને તેઓ ઘણા આશીર્વાદ આપે છે. જેના કારણે વ્યક્તિને પિતૃત્વમાંથી મુક્તિ મળે છે અને સંતાનોને ધનની પ્રાપ્તિ થાય છે, સાથે જ સુખ, શાંતિ, સમૃદ્ધિ, રોગો અને દોષો પણ શાંત થાય છે. શ્રાદ્ધપક્ષના અંતિમ દિવસે પવિત્ર નદીઓમાં તીર્થયાત્રા કરવાની કે સ્નાન કરવાની પરંપરા છે, ઉપરાંત શ્રાદ્ધ વિધિ બાદ પિતૃઓને દીવો અર્પણ કરવાનું વિશેષ મહત્વ છે.

સર્વપિત્રી અમાસના દિવસે પિતૃઓ પીપળાની પૂજા કરીને અને પંચબલી કર્મ (બ્રાહ્મણો, ગાય, કૂતરા, કાગડા અને કીડીઓને અન્ન) સાથે જળ અર્પણ કરીને પ્રસન્ન થાય છે.શ્રાદ્ધ વખતે શું ધ્યાન રાખવું જોઈએ? સૌથી પહેલા બપોરે 3 વાગ્યા પહેલા કાગડા, ગાય અને કૂતરાને પુરી અને દૂધ ખવડાવો.શ્રાદ્ધ ભોજનમાં ડુંગળી-લસણ, કોળું, કોબી, માસ માછલીનો ઉપયોગ ન કરવો. કોઈ આયોજન કે માંગણી કરતું કામ ન કરવું જોઈએ.વ્રત ન રાખવું જોઈએ અને શ્રાદ્ધનું ભોજન પ્રેમથી ખાવું જોઈએ.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x