ગુજરાત

લાલ ઈંટના ઉપયોગ પર પ્રતિબંધ મૂકતી સૂચના સામે ઈંટના ભઠ્ઠા ચાલશે નહીં

કેન્દ્ર સરકારના વીસ હજાર ચોરસ મીટરથી મોટા પ્રોજેક્ટ માટે લાલ ઈંટનો ઉપયોગ બંધ કરવાના આદેશના 22 ફેબ્રુઆરીના નોટિફિકેશનને કારણે ગ્રામીણમાં કડિયા, સમાજ અને દેશના ગરીબ અને નબળા વર્ગો સહિત 4.5 લાખથી વધુ કામદારોને રોજગારી મળી છે. અર્ધ-શહેરી વિસ્તારોની પૂછપરછ કરવામાં આવી છે. માત્ર ગુજરાતમાં જ નહીં, દેશભરના ઈંટના ભઠ્ઠા માલિકોએ તેનો વિરોધ કર્યો છે. ઈંટ ભઠ્ઠા ઉદ્યોગ દેશમાં 4.5 કરોડ લોકોને પ્રત્યક્ષ અને પરોક્ષ રોજગાર પૂરો પાડે છે. કેન્દ્ર સરકારના નોટિફિકેશનના વિરોધમાં ગુજરાત અને દેશના ઈંટના ભઠ્ઠાના માલિકોએ દશેરાથી શરૂ થતી સિઝનમાં ઈંટના ભઠ્ઠા નહીં ખોલવાનો નિર્ણય લીધો છે.કેન્દ્ર સરકારના વન અને પર્યાવરણ વિભાગે નોટિફિકેશન નંબર 5733(1) બહાર પાડ્યો છે અને સરકારે 2000 ચોરસ મીટરથી વધુના બાંધકામ પ્રોજેક્ટ્સમાં લાલ માટીની ઈંટો અથવા ટાઈલ્સનો ઉપયોગ ન કરવાનો નિર્ણય લીધો છે.

તમામ રાજ્યોએ પ્રધાનમંત્રી આવાસ યોજના હેઠળ ઈમારતોમાં લાલ ઈંટને બદલે ફ્લાય એશનો ઉપયોગ કરવાની ભલામણ કરી છે. કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારના આ નિર્ણયો ઈંટ ભઠ્ઠા ઉદ્યોગ માટે આંચકો સમાન છે. નાના બિલ્ડરોને પણ ફટકો પડી રહ્યો છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, તે દરેક શક્ય રીતે નાના એકમોને ગૂંગળામણ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે.31 માર્ચ, કેન્દ્રીય નાણા મંત્રાલયે 31 માર્ચ, 2022 ના રોજ એક સૂચના જારી કરીને ઈંટના ભઠ્ઠામાં ઉત્પાદિત લાલ ઈંટો અને ટાઈલ્સ પર ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ 5% થી વધારીને 12% કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. આ વધારો 140 ટકા હોવાથી જયંતિભાઈ પ્રજાપતિના નેતૃત્વમાં ગુજરાત બ્રિક્સ ઉત્પાદક સંઘર્ષ સમિતિ તેનો વિરોધ નોંધાવશે. ઇન્ડિયન બ્રિક એન્ડ ટાઇલ મેન્યુફેક્ચરર્સ એસોસિએશને પણ તેનો વિરોધ કર્યો છે. હા, GSTના નવા વધેલા ટેક્સની સાથે ઇનપુટ ટેક્સ ક્રેડિટ આપવાની જોગવાઈ છે. જો કે, બંને સ્લેબને કમ્પોઝિશન સ્કીમ (LAMSAM)ની યોજના હેઠળ સંપૂર્ણપણે પાછી ખેંચી લેવામાં આવી છે. ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સની કમ્પોઝિશન સ્કીમમાં ઈંટના ભઠ્ઠા માલિકો પાસેથી એક ટકાના બદલે 6 ટકા જીએસટી વસૂલવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

 આ રીતે તેમાં 500%નો વધારો કરવામાં આવ્યો છે. આ વધારો ગેરવાજબી છે. ગુજરાત બ્રિક મેન્યુફેક્ચરર્સ ફેડરેશને પણ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણને પત્ર લખીને આ બોજ પાછો ખેંચવાની માંગ કરી છે જેથી ઈંટ ભઠ્ઠા ઉદ્યોગ આ બોજ હેઠળ દબાઈ ન જાય. વાર્ષિક રૂ. તેમને 1.5 કરોડની ટર્નઓવર મર્યાદા રાખીને લમ્પસમ અથવા કમ્પોઝિશન સ્કીમનો લાભ આપવો જોઈએ. ગુજરાત બ્રિક્સ મેન્યુફેક્ચરર્સ ફેડરેશનના જનરલ સેક્રેટરી મહેન્દ્ર પ્રજાપતિએ જણાવ્યું હતું કે, “સરકારનો આ નિર્ણય જેઓ પોતાનું ઘર બનાવવા માંગે છે તેમના માટે મોટો ફટકો પડશે, જે તેમના સપનાનું એકમાત્ર ઘર છે. કારણ કે ગરીબો માટે ઘર મોંઘું થશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x