ગુજરાત

રાસાયણિક પ્રવાહી અને ઘન કચરો છોડતા વાહનોનું રજીસ્ટ્રેશન રદ કરવામાં આવશે

રાસાયણિક ઉદ્યોગોના પ્રવાહી અને ઘન કચરાની નોંધણી રદ કર્યા પછી હવે જ્યારે તેઓ ફરી શરૂ કરવા અથવા તેમની નોંધણી ફરી શરૂ કરવા જાય છે, ત્યારે તેમની પાસેથી RTO જરૂરી છે. ઓફિસે બેંક ગેરંટી પણ લેવી જોઈએ. તેણે પ્રદૂષિત પ્રવાહી અથવા ઘન કચરાના આવા ખુલ્લા ડિસ્ચાર્જની બેંક ગેરંટી જપ્ત કરવા માટે પણ નિર્દેશ આપ્યો હતો, જો તે ફરીથી દૂષિત કચરાના નિકાલમાં જોવા મળે છે અને તેમની આરટીઓમાં સામેલ હોવાનું જણાયું છે. ગુજરાત પોલ્યુશન કંટ્રોલ બોર્ડે આજે એક પરિપત્ર બહાર પાડીને રજીસ્ટ્રેશન કાયમી રીતે રદ કરવાની માહિતી આપી છે.ગુજરાતમાં દરરોજ પ્રવાહી ઝેરી રસાયણોના 1500 થી 2000 ટેન્કરો અને જોખમી ઘન કચરાના 200 થી 250 ટ્રકો દરરોજ જોવા મળે છે.

 તે ડમ્પિંગ સાઇટ્સ પર પ્રવાહી અને ઘન કચરાનું પરિવહન કરવા માટે લગભગ 700 મેનિફેસ્ટ્સ (સામાનના પરિવહન માટે પરવાનગી માગતા પત્રો) ઓનલાઇન બનાવે છે. પરંતુ એવા કિસ્સામાં કે જ્યાં માલ એક પક્ષ પાસેથી બીજી પાર્ટીને વેચવાનો હોય, અગાઉથી મંજૂરી લેવામાં આવતી હોવાથી, મેનિફેસ્ટ જનરેટ થતા નથી. તેથી તેમાંથી બે થી ત્રણ ટકા વાહનો તેમના પ્રવાહી જોખમી રસાયણો અને જોખમી ઘન પદાર્થોને ખુલ્લામાં છોડી દે તેવી શક્યતા છે.ગુજરાત પોલ્યુશન કંટ્રોલ બોર્ડ ખુલ્લા ખાડામાં ઝેરી પ્રવાહી અથવા ઘન કચરો ડમ્પ કરતા પકડાય તેવા કિસ્સામાં, ઝેરી પ્રવાહીથી પર્યાવરણને થતા નુકસાનના પ્રમાણમાં દંડ નેશનલ ગ્રીન ટ્રિબ્યુનલ અથવા કોર્ટ દ્વારા આપવામાં આવેલા નિર્દેશો મુજબ લાદવામાં આવશે.અથવા ઘન કચરો ખુલ્લા ખાડામાં છોડવામાં આવે છે.

  દંડની રકમ રૂ. 3 લાખથી રૂ. 20 લાખ કે તેથી વધુ.વાહન માલિકે રદ કરેલ નોંધણી પુનઃસ્થાપિત કરવા માટે અરજી કરવાની રહેશે. તેના માટે પર્યાવરણને થયેલા નુકસાન પ્રમાણે રકમ જમા કરવાની રહેશે. આરટીઓ બેંક ગેરંટી લઈને રજીસ્ટ્રેશન ફરી શરૂ કરી શકે છે. ગુજરાત પ્રદૂષણ નિયંત્રણ બોર્ડ કંપનીના દૂષિત કચરાનો ટેન્કર ટ્રકમાં નિકાલ કરવા માટે પગલાં લેશે. જો તે જ ટેન્કર અથવા ટ્રક બીજી વખત આવો ગુનો કરતા પકડાશે તો તેની બેંક ગેરંટી જપ્ત કરવામાં આવશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x