રાષ્ટ્રીય

1 ઓક્ટોબરથી પોસ્ટ ઓફિસ અને બેંકોમાં પાંચ વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકોના આધાર કાર્ડ સ્વીકારવામાં આવશે નહીં

સમગ્ર દેશમાં, 1 ઓક્ટોબરથી, 5 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકોએ તેમના આધાર કાર્ડ મેળવવા માટે ચોક્કસ સ્થળે જવું પડશે. તે પોસ્ટ ઓફિસ, બેંકોમાં કામ કરશે નહીં. યુનિક આઈડેન્ટિફિકેશન ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા (UIDAI) એ આ સંબંધમાં દેશભરના તમામ UIDAI સેવા પ્રદાતાઓ, રજિસ્ટ્રાર અને સંબંધિત એજન્સીઓને એક મેમોરેન્ડમ જારી કર્યું છે.ડીઓઆઈટીના અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર, પુખ્ત વયના, એટલે કે, 18 વર્ષ અને તેથી વધુ ઉંમરના, 100 ટકાથી વધુની વય જૂથના આધારે નોંધણીમાં વધારાને ધ્યાનમાં રાખીને આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો.

UIDAIએ ત્યાં મેમોરેન્ડમ જારી કર્યું છે. દેશની સુરક્ષાને ખતરો ન આવે તે માટે આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.મેમોરેન્ડમ 0 થી 5 વર્ષની વયના બાળકોના નવા આધાર નોંધણીને પ્રાથમિકતા આપે છે જ્યારે પાંચ વર્ષ માટે ઉપરની વય જૂથના બાળકો માટે જિલ્લા અને બ્લોક સ્તરે પસંદગીના કેન્દ્રો પર નોંધણીની સુવિધા પૂરી પાડવામાં આવશે. જાણકારના જણાવ્યા અનુસાર, આ નિર્ણય બાદ બેંકો, પોસ્ટ ઓફિસ સહિત કેટલીક જગ્યાએ કાર્યરત આધાર કેન્દ્રો 5 વર્ષથી વધુ વય જૂથ માટે નવી નોંધણીની પ્રક્રિયા બંધ કરી દેશે. છેલ્લા લાંબા સમયથી સતત એવા અહેવાલો આવ્યા હતા કે 5 વર્ષથી વધુ જૂના આધાર કાર્ડ 1લી ઓક્ટોબરથી બંધ થઈ જશે.મેમોરેન્ડમનો ઉલ્લેખ કરતા, ઇન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજી અને કોમ્યુનિકેશન વિભાગના અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે દેશભરમાં 134 કરોડ આધાર નોંધણી કરવામાં આવી છે. જેમાંથી 100 ટકા પુખ્ત છે. દરમિયાન, સરકાર એવી ધારણા પર ચાલુ રહે છે કે એવા કોઈ પુખ્ત વયના બાકી નથી કે જેમની આધાર નોંધણી ન થઈ શકી હોય.UIDAI દ્વારા જારી કરાયેલ મેમોરેન્ડમમાં જણાવાયું છે કે નકલી આધાર નોંધણી દેશની સુરક્ષા માટે ખતરો છે.

આ નિર્ણય બાદ ભારતમાં ગેરકાયદેસર રીતે રહેતા લોકો માટે આધાર બનાવવાની પ્રક્રિયાને ઘણી હદ સુધી નિયંત્રિત કરી શકાશે.આધાર કેન્દ્રોની યાદી કે જેમાં નવી આધાર નોંધણી થશે તે UIDAI પ્રાદેશિક કચેરીઓ દ્વારા જાહેર કરવામાં આવશે. 30મી સપ્ટેમ્બર સુધીમાં યાદી જાહેર કરવામાં આવશે. જિલ્લા સ્તરીય આધાર મોનિટરિંગ કમિટી નક્કી કરશે કે કેન્દ્રો ક્યાં ખોલવામાં આવશે.કેન્દ્રમાં તમામ સિસ્ટમો નવી હશે અને તેમના URL સહિતની દરેક વસ્તુ નવી હશે. જે સંપૂર્ણ રીતે UIDAI પ્રાદેશિક કાર્યાલયમાં જાણી શકાશે. આ એક સિવાય અન્ય કોઈપણ કેન્દ્રમાંથી કોઈ નવું આધાર નોંધણી (5 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકો માટે) આપવામાં આવશે નહીં.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x