રાષ્ટ્રીય

મહારાષ્ટ્ર નાં પહેલા ઠાકરે મુખ્યમંત્રી હશે ઉદ્ધવ, આજે સાંજે શપથ ગ્રહણ

મુંબઈ

મહારાષ્ટ્રમાં એક મહિના સુધી ચાલેલી રાજકીય ઉથલપાથલ બાદ શિવસેના પ્રમુખ ઉદ્ધવ ઠાકરે આજે સાંજે 6.40 વાગ્યે મુખ્યમંત્રી પદના શપથ લેશે. આ પહેલી વાર હશે જ્યારે ઠાકરે પરિવારનો કોઈ સભ્ય મુખ્યમંત્રીની ખુરશી પર બેસશે. આ પહેલા શિવસેનાના નારાયણ રાણે 1999 માં મુખ્યમંત્રી અને 1995 માં મનોહર જોશી બન્યા હતા. ઉદ્ધવ હેઠળ રચાયેલી શિવસેના, કોંગ્રેસ અને એનસીપીની મહાવીકસ આગાદી સરકારનો શપથ ગ્રહણ સમારોહ દાદરના શિવાજી પાર્કમાં થશે. ઉદ્ધવ ઉપરાંત ત્રણ પક્ષના ત્રણ નેતાઓ પણ પ્રધાન પદના શપથ લઈ શકે છે.

સરકારમાં બે નાયબ મુખ્ય પ્રધાનો પણ ચર્ચામાં છે, જે એનસીપી અને કોંગ્રેસના હશે. આ બંને નામો અંગે અંતિમ નિર્ણય હજી કરવામાં આવ્યો નથી. ત્રણેય પક્ષોમાં આ મુદ્દે ચર્ચા ચાલી રહી છે. સૂત્રોના જણાવ્યા મુજબ કોંગ્રેસે વિધાનસભા અધ્યક્ષ પદની માંગ કરી છે, જેને શિવસેના અને એનસીપી દ્વારા સ્વીકારવામાં આવી છે. મહાવીકસ આઝાદીમાં, તે નક્કી કરવામાં આવી રહ્યું છે કે મંત્રીમંડળમાં ત્રણેય પક્ષના કેટલા પ્રધાનો હશે. આમાંથી કયા ઉદ્ધવ સાથે શપથ લેશે. બુધવારે શરૂઆતમાં શરદ પવારના ઘરે એનસીપીના નેતાઓ મળ્યા હતા. સૂત્રોના જણાવ્યા મુજબ, ફોર્મ્યુલા પર શિવસેનાના 16, એનસીપીના 14 અને કોંગ્રેસના 12 પ્રધાનોની રચના થઈ શકે છે.
સમારોહને ભવ્ય બનાવવાની તૈયારીઓ
ઉદ્ધવના શપથ ગ્રહણ સમારોહને ભવ્ય બનાવવાની તૈયારીઓ ચાલુ છે. કાર્યક્રમમાં કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ સોનિયા ગાંધીને વિશેષ આમંત્રણ અપાયું છે. તેમના સિવાય કોંગ્રેસ શાસિત રાજ્યોના મુખ્યમંત્રીઓ, ડીએમકે નેતા એમ કે સ્ટાલિન, પશ્ચિમ બંગાળના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનર્જી, દિલ્હીના મુખ્ય પ્રધાન અરવિંદ કેજરીવાલ અને યુપીના ભૂતપૂર્વ મુખ્ય પ્રધાન અખિલેશ યાદવને પણ આમંત્રિત કર્યા છે. આ ઉપરાંત રાજ્યમાંથી 400 જેટલા ખેડૂત પરિવારોને બોલાવાયા છે. ખાસ કરીને આવા ખેડૂત પરિવારોને આમંત્રણ અપાયું છે, જેમના મુખ્ય કે અન્ય સભ્યએ અભાવ અથવા debtણના કારણે આત્મહત્યા કરી છે.
ઉદ્ધવે પીએમ મોદીને આમંત્રણ આપ્યું
શિવસેના પ્રમુખ ઉદ્ધવ ઠાકરેએ બુધવારે વડા પ્રધાન મોદી સાથે ફોન પર વાત કરી હતી અને તેમને શપથ લેવા આમંત્રણ આપ્યું હતું. પીએમ મોદીએ આ સમયગાળા દરમિયાન ઉદ્ધવને અભિનંદન આપ્યા. જો કે વડા પ્રધાન આવશે કે નહીં તે સ્પષ્ટ નથી. બીજી તરફ, બુધવારે રાત્રે આદિત્ય ઠાકરે ખુદ કોંગ્રેસ કાર્યકારી પ્રમુખ સોનિયા ગાંધી અને મનમોહન સિંહને આમંત્રણ આપવા દિલ્હી પહોંચ્યા હતા.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *