આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીય

ઓવૈસીએ નાગરિકતા સુધારણા બિલ પર કહ્યું – ભારત ઇઝરાઇલ જેવું બની જશે

હૈદરાબાદ/નવી દિલ્હી
નાગરિકતા સુધારણા બિલ (સીએબી) ને કેન્દ્રીય મંત્રીમંડળની મંજૂરી મળી. આ દ્વારા પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ અને અફઘાનિસ્તાનથી આવેલા હિન્દુ, જૈન, બૌદ્ધ, શીખ, પારસી અને ખ્રિસ્તી સમુદાયના લોકોને ભારતીય નાગરિકત્વ આપવાની જોગવાઈ છે. આ બિલમાં મુસ્લિમ સમુદાયને નાગરિકત્વ આપવાનો ઉલ્લેખ નથી. આ બિલ આવતા અઠવાડિયે સંસદમાં રજૂ થવાની સંભાવના છે. બીજી તરફ, વિરોધી પક્ષો બિલની વિરુદ્ધમાં ઉતર્યા છે. એઆઈએમઆઈએમના વડા અસદુદ્દીન ઓવૈસીએ બિલને લઈને સરકારને ઘેરી લેતા તેમના ઇરાદા વિશે સવાલો ઉભા કર્યા છે.
અસદ્દુદ્દીન ઓવૈસીએ જણાવ્યું હતું કે નાગરિકત્વ (સુધારો) બિલ રજૂ કરવા પાછળનો હેતુ ભારતને ધર્મ આધારિત દેશ બનાવવાનો છે. આ બિલના અમલ બાદ ભારત અને ઇઝરાઇલ વચ્ચે કોઈ ફરક નહીં રહે. બંધારણમાં ધર્મના આધારે નાગરિકત્વ આપવાનો કોઈ સવાલ નથી. તેણે સવાલ પૂછ્યો, જો કોઈ નાસ્તિક હોત તો તમે શું કરશો..? આ પ્રકારનો કાયદો બનાવ્યા પછી, આપણે આખી દુનિયામાં અમારી મજાક ઉડાવીશું. ભાજપ સરકાર ભારતના મુસ્લિમોને સંદેશ આપવા માંગે છે કે તમે કોઈ ઉચ્ચ વર્ગના શહેરી નહીં પરંતુ બીજા વર્ગના શહેરી છો.
ઓવૈસીએ કહ્યું હતું કે જો મીડિયા અહેવાલ સાચો છે કે પૂર્વોત્તર રાજ્યોને સૂચિત કેએબી કાયદામાંથી મુક્તિ આપવામાં આવશે, તો તે ફંડામેન્ટલ રાઇટ્સને લગતા આર્ટિકલ 14 નો ઘોર ઉલ્લંઘન હશે કારણ કે આ દેશમાં તમારી પાસે નાગરિકત્વ અંગેના બે કાયદા ન હોઈ શકે. તેમણે કહ્યું કે તે ધર્મના આધારે નાગરિકત્વ આપશે, જે આપણા બંધારણના સિદ્ધાંતો વિરુદ્ધ છે. ઓવેસીએ કહ્યું કે સીએબી લાવવી એ આપણા સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓનું અપમાન હશે કારણ કે તમે બે રાષ્ટ્રના સિદ્ધાંતને પુનર્જીવિત કરી રહ્યા છો. એક ભારતીય મુસ્લિમ તરીકે, મેં જિન્નાની બે રાષ્ટ્રની થિયરીને નકારી કા .ી. હવે તમે એક કાયદો બનાવી રહ્યા છો, જેમાં કમનસીબે, તમને બે રાષ્ટ્રની સિદ્ધાંત યાદ આવે છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x