આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીય

રાજકીય વિવાદ વચ્ચે લોકસભા મેં નાગરિકતા સુધારા બિલ પાસ, વિપક્ષમાં ૮૨ મતો

નવી દિલ્હી
રાજકીય વિવાદ વચ્ચે ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે આજે લોકસભામાં નાગરિકતા સુધારા બિલ રજૂ કર્યું હતું. તેમનું બિલ રજૂ થતાંની સાથે જ ગૃહમાં ખળભળાટ મચી ગયો હતો. કોંગ્રેસ સહિત વિરોધી પક્ષોએ તેનો વિરોધ શરૂ કર્યો. નાગરિકતા સુધારા બિલ લોકસભામાં રજૂ કરવામાં આવ્યું છે. સંસદમાં બિલ પર ચર્ચા કરવાની દરખાસ્તની તરફેણમાં 293 મતો છે, જ્યારે વિપક્ષમાં 82 મતો છે. શિવસેનાએ બિલ રજૂ કરવાના સમર્થનમાં મત આપ્યો છે. હવે શાસક અને વિપક્ષ બિલ અંગે ચર્ચા કરશે, ત્યારબાદ મતદાન યોજાશે. જો બિલ લોકસભા દ્વારા પસાર કરવામાં આવે તો તે રાજ્યસભામાં રજૂ કરવામાં આવશે.
ગૃહ પ્રધાન શાહે કહ્યું કે, બિલ ક્યાંય પણ દેશની લઘુમતીઓ વિરુદ્ધ નથી અને તેમાં બંધારણની કોઈ કલમનું ઉલ્લંઘન કરવામાં આવ્યું નથી. શાહે ગૃહમાં એમ પણ કહ્યું હતું કે, જો કોંગ્રેસ પાર્ટી આઝાદી સમયે ધર્મના આધારે દેશને વહેંચશે નહીં, તો આ ખરડાની જરૂર નહીં પડે. જ્યારે શાહે બિલ રજૂ કરવા માટે ગૃહની પરવાનગી માંગી હતી, ત્યારે કોંગ્રેસના અધીરા રંજન ચૌધરીએ બિલ રજૂ કરવાનો વિરોધ કરતાં કહ્યું હતું કે તે લઘુમતીઓ માટેનું બિલ છે. આના પર ગૃહમંત્રીએ કહ્યું કે બિલ પણ દેશના 0.001 ટકા લઘુમતીઓ સામે નથી.
તેમણે ચૌધરીની ટિપ્પણી પર કહ્યું હતું કે ખરડાની રજૂઆતા પહેલાં તેની લાયકાતો અને કાર્યક્ષમતા અંગે ચર્ચા કરી શકાતી નથી. ગૃહના નિયમો હેઠળ કોઈપણ વિધેયકનો વિરોધ કરી શકાય છે તેના આધારે કે ગૃહમાં તેની વિચારણા કરવાની ધારાસભ્ય ક્ષમતા છે કે નહીં. શાહે કહ્યું કે બિલ પર ચર્ચા કર્યા પછી હું સભ્યોની બધી ચિંતાઓનો જવાબ આપીશ. લોકસભા અધ્યક્ષ ઓમ બિરલાએ કહ્યું હતું કે બિલ પર ચર્ચા દરમિયાન સભ્યોને તેમના વિશે વિગતવાર વાત કરવાની તક મળશે. હવે તેણે પોતાનો વિષય ટૂંકમાં મૂકવો જોઈએ.

ઓવૈસીએ શાહ વિરુદ્ધ વિવાદિત નિવેદન આપ્યું હતું
લોકસભાના એઆઈએમઆઈએમ સાંસદ અકબરુદ્દીન ઓવૈસીએ ગૃહમંત્રી અમિત શાહ વિરુદ્ધ વિવાદિત નિવેદન આપ્યું હતું, જેના પગલે ગૃહમાં હંગામો થયો હતો. તેમણે લોકસભામાં કહ્યું, હું તમને (સ્પીકર) અને ગૃહ પ્રધાનને આ દેશ બચાવવા અપીલ કરું છું. મુસ્લિમો આ દેશનો ભાગ છે. સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશનું ઉલ્લંઘન કરવામાં આવી રહ્યું છે.

ગૃહ પ્રધાન નવા છે, નિયમો જાણીતા નથી – સૌગાતા રોય
સિટીઝનશિપ એમેન્ડમેન્ટ બિલ રજૂ થયા પછી લોકસભામાં ટીએમ સાંસદ સૌગતા રોયે કહ્યું કે ગૃહ પ્રધાન નવા છે, તેઓ કદાચ નિયમોથી વાકેફ નથી. આ પછી લોકસભામાં ખળભળાટ મચી ગયો હતો. ટીએમસીના સાંસદ સૌગાતા રોયે લોકસભામાં કહ્યું કે આજે બંધારણ સંકટનું છે. આ પછી, ભાજપના સભ્યોએ તેમના નિવેદનનો વિરોધ કર્યો હતો.

અમિત શાહ અને અધિર રંજન વચ્ચે દલીલ
લોકસભામાં કોંગ્રેસના નેતા અધિર રંજન ચૌધરીએ બિલનો વિરોધ કરતા કહ્યું કે, તે આપણા દેશના લઘુમતીને નિશાન બનાવતા કાયદા સિવાય કંઈ નથી. તેમણે કહ્યું કે, આર્ટિકલ 13, આર્ટિકલ 14 નબળી પડી રહી છે. આ અંગે કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રી અમિત શાહે કહ્યું કે આ બિલ લઘુમતીઓ વિરુદ્ધ નથી. દરેક પ્રશ્નનો જવાબ આપવા તૈયાર છે. શાહે કોંગ્રેસના અધિર રંજન ચૌધરીને વોકઆઉટ ન જવા કહ્યું હતું.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *