રાષ્ટ્રીય

સુપ્રીમ કોર્ટે અયોધ્યા કેસ અંગેની તમામ પુનર્વિચાર અરજીઓને ફગાવી

નવી દિલ્હી
સુપ્રીમ કોર્ટે અયોધ્યા કેસ અંગેની તમામ પુનર્વિચાર અરજીઓને ફગાવી દીધી છે. સુપ્રીમ કોર્ટમાં કુલ 19 અરજીઓ દાખલ કરવામાં આવી હતી. સીજેઆઈની અધ્યક્ષતાવાળી ખંડપીઠે આ ચુકાદો આપ્યો હતો. મુખ્ય ન્યાયાધીશ ઉપરાંત બેંચમાં જસ્ટિસ ડી વાય ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ અશોક ભૂષણ, જસ્ટિસ એસ.એ. નઝીર અને જસ્ટિસ સંજીવ ખન્ના હતા. જસ્ટિસ ખન્ના સિવાય, બાકીના સભ્યો બંધારણીય બેંચનો ભાગ હતા જેણે ચુકાદો આપ્યો હતો. 17 નવેમ્બરના રોજ નિવૃત્ત થયેલા સીજેઆઈ રંજન ગોગોઈની જગ્યાએ ન્યાયાધીશ ખન્નાની બદલી કરવામાં આવી છે.
નિર્મોહી અખાડાની માંગ નિર્મોહી
અખારાએ અયોધ્યાના ચુકાદા સામે નહીં પણ શબિયત અધિકાર, કબજો અને મર્યાદાના નિર્ણય પર અરજી કરી હતી. નિર્મોહી અખાડાએ પોતાની અરજીમાં સર્વોચ્ચ અદાલતને રામ મંદિરના ટ્રસ્ટમાં ભૂમિકા નક્કી કરવા માંગ કરી હતી.
મુસ્લિમ બાજુની પિટિશન
મુસ્લિમ પક્ષ વતી ઓલ ઈન્ડિયા મુસ્લિમ પર્સનલ લો બોર્ડ (એઆઈપીએલબી) અને જમિઆત ઉલેમા-એ-હિંદ દ્વારા પણ આ અરજી કરવામાં આવી હતી. કોર્ટના નિર્ણય પર પુનર્વિચારણા માટેની પહેલી અરજી 2 ડિસેમ્બરે મૂળ મુકદ્દમોમાંના એક અને યુપી જમિઆત ઉલામા-એ-હિન્દના અધ્યક્ષ એમ સિદ્દીકના વારસદાર મૌલાના સૈયદ અષાદ રશીદીએ દાખલ કરી હતી. આ અરજીમાં 14 મુદ્દાઓ પર પુનર્વિચારણા કરવા વિનંતી કરવામાં આવી હતી. તેમની અપીલ હતી કે બાબરી મસ્જિદના પુનર્નિર્માણના નિર્દેશન દ્વારા જ આ કિસ્સામાં ‘સંપૂર્ણ ન્યાય’ થઈ શકે છે. ચુકાદો હવે મૌલાના મુફ્તી હસબુલ્લાહ, મોહમ્મદ ઓમર, મૌલાના મહફુઝુર રહેમાન અને મિસ્બાઉદ્દીન દ્વારા પુનર્વિચાર માટે દાખલ કરવામાં આવ્યો છે. તે બધા પહેલા દાવોના પક્ષકાર હતા.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x