આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીય

ભારતની ભલામણ પર UNએ ૨૧ મેંને ‘આંતરરાષ્ટ્રીય ચા દિવસ’ તરીકે જાહેર કર્યો

વોશિંગટન/નવી દિલ્હી
ભારતની ભલામણ પર સંયુક્ત રાષ્ટ્ર મહાસભાએ 21 મેને ‘આંતરરાષ્ટ્રીય ચા દિવસ’ તરીકે જાહેર કર્યો છે. ઉલ્લેખનીય છે કે ભારત દ્વારા આ પ્રસ્તાવ ચાર વર્ષ પહેલા મિલાનમાં મળેલી આંતરરાષ્ટ્રીય ખાદ્ય અને કૃષિ સંગઠન (એફએઓ) આંતર સરકારી સમૂહની બેઠકમાં રજૂ કરવામાં આવ્યો હતો.
હાલમાં, ચા ઉત્પાદક દેશો દ્વારા દર વર્ષે 15 ડિસેમ્બરે આંતરરાષ્ટ્રીય ચા દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. તે જ સમયે, 21 જૂને, ભારતની પહેલ પર આંતરરાષ્ટ્રીય યોગ દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીએ તેની જાહેરનામુંમાં કહ્યું છે કે અમે વિશ્વના ગ્રામીણ અર્થતંત્રમાં ચાના યોગદાનથી વિશ્વને વાકેફ કરવા માગીએ છીએ, જેથી 2030 ના ટકાઉ વિકાસને લગતા લક્ષ્યો પૂરા થઈ શકે.
સંયુક્ત રાષ્ટ્રને વિશ્વાસ છે કે 21 મેને આંતરરાષ્ટ્રીય ચા દિવસ તરીકે જાહેર કરવાથી તેના ઉત્પાદનમાં અને વપરાશમાં વધારો થશે અને ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ભૂખ અને ગરીબી સામે લડવામાં મદદ મળશે. ઉપરાંત, યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીએ ચાના ઔષધીય ગુણધર્મો તેમજ સાંસ્કૃતિક મહત્વને માન્યતા આપી છે.
સંયુક્ત રાષ્ટ્રએ તમામ સભ્ય દેશો, આંતરરાષ્ટ્રીય અને પ્રાદેશિક સંગઠનોને અપીલ કરી છે કે દર વર્ષે 21 મેને આંતરરાષ્ટ્રીય ચા દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે. આ પ્રકારના કાર્યક્રમો આ દિવસે યોજવામાં આવશે, જેથી ગ્રામીણ અર્થવ્યવસ્થાને મજબુત બનાવવામાં ચાનું મહત્વ સમજાવી શકાય. ઉજવવામાં આવે છે હાલમાં આંતરરાષ્ટ્રીય ચા દિન 15 ડિસેમ્બરે ચા ઉત્પાદક દેશો દ્વારા ઉજવવામાં આવે છે. તેમાં ભારત, નેપાળ, બાંગ્લાદેશ, ઇન્ડોનેશિયા, શ્રીલંકા, તાંઝાનિયા અને ઘણા વધુ દેશો શામેલ છે. જોકે તેની શરૂઆત એક એનજીઓ દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આ દિવસ માટે મે મહિનો પસંદ કરવા પાછળનું કારણ જણાવવામાં આવ્યું હતું કે આ મહિનામાં ચાનું ઉત્પાદન શ્રેષ્ઠ છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x