રાષ્ટ્રીય

નિર્ભયા કેસના દોષિતોને એક સાથે ફાસી: દિલ્હી હાઇકોર્ટ

નવી દિલ્હી
કેન્દ્ર સરકાર અને દિલ્હી પોલીસે નવી દિલ્હી નિર્ભયા દોષીઓને ફાંસી પર લટકાવવા માંગતી અરજીને નકારી કાઢતાં દિલ્હી હાઈકોર્ટે કહ્યું હતું કે તમામ ગુનેગારોને એકસાથે ફાંસી આપવામાં આવશે. કોર્ટે નિર્ભયાના તમામ આરોપીઓને legal દિવસની અંદર તમામ કાયદાકીય ઉપાય અજમાવવાની મુદત પણ આપી છે. નિર્ભયા કેસમાં દોષિતોનાં ડેથ વોરંટ બે વાર મુલતવી રાખવામાં આવ્યા છે. દોષિતો વિવિધ કેસોમાં વિવિધ કાયદાકીય વિકલ્પોનો ઉપયોગ કરીને સતત ડેથ વોરંટ ચલાવવામાં સક્ષમ હતા. પરંતુ હવે હાઈકોર્ટે તેમને days દિવસની અંદર તમામ વૈકલ્પિક પગલા અજમાવવા જણાવ્યું છે. દિલ્હી હાઈકોર્ટે પણ ગુનેગારોને ફાંસી આપવામાં મોડું કરવા બદલ અધિકારીઓને ફટકાર્યા છે.
કોર્ટે તેના આદેશમાં કહ્યું છે કે એક અઠવાડિયા પછી ડેથ વોરંટ લાગુ કરવાની પ્રક્રિયા શરૂ થશે. કોર્ટમાં ન્યાયાધીશ સુરેશ કૈતે જેલના માર્ગદર્શિકાના નિયમો પણ વાંચ્યા. કૈતે કહ્યું કે જેલ મેન્યુઅલના નિયમ 834 અને 836 મુજબ, જો આ જ કેસમાં એક કરતા વધુ દોષિત દોષિતોની સજા બાકી હોય, તો ફાંસી મુલતવી રાખવામાં આવે છે, કેટલીક બાબતો પર સ્પષ્ટતા નથી. કોર્ટે કહ્યું કે, ટ્રાયલ કોર્ટે બધાને સાથે મળીને દોષી ઠેરવ્યા છે, ગુનેગારોનો ગુનો ખૂબ ક્રૂર અને ઘોર હતો, તેની સમાજ પર aંડી અસર પડી હતી. પરંતુ તેમની પાસે બંધારણની કલમ 21 હેઠળ કેટલાક કાનૂની ઉપાય પણ છે, જેને તેમને ઘણી તક મળી.
હું એમ કહેવામાં સંકોચ કરતો નથી કે દોષિતોએ લાંબો સમય લીધો, 2017 માં અરજીને રદ કરવામાં આવ્યા પછી પણ, ડેથ વારંટ જારી કરાયું ન હતું, કોઈએ પરેશાન કરી ન હતી. નિર્ભયાની માતા આશા દેવીએ દિલ્હી હાઈકોર્ટમાં હાઇકોર્ટના નિર્ણયને આવકાર્યો છે. તેમણે કહ્યું કે હવે તમામ દોષિતોને કાયદાકીય વિકલ્પ અજમાવવા માટે 7 દિવસનો સમય છે. આ પછી, દોષીઓને તાત્કાલિક ફાંસી આપવી જોઈએ. કેન્દ્ર સરકારે આ દલીલ આપી હતી.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x