રાષ્ટ્રીય

મતદાર ઓળખકાર્ડને આધાર સાથે જોડવાનો ના પ્રસ્તાવને સરકારની લીલી ઝંડી

નવી દિલ્હી
મતદાર ઓળખકાર્ડને આધારકાર્ડ સાથે જોડવાનો માર્ગ સાફ થઈ ગયો છે. સૂત્રો પાસેથી પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર કાયદા મંત્રાલયે પણ ચૂંટણી પંચના પ્રસ્તાવ પર સહમતિ દર્શાવી છે. આ માટે સરકાર ચૂંટણી પંચને કાનૂની સત્તા આપશે. મતદાર ID ને આધાર સાથે જોડીને, બનાવટી અને ડુપ્લિકેટ મતદારોને દૂર કરવામાં આવશે. તેમજ સ્થળાંતર મતદારોને રિમોટ વોટિંગ રાઇટ્સ આપવાનું સરળ બનશે.
પેડ ન્યૂઝ અને ખોટા ચૂંટણી સોગંદનામા સહિતના ચૂંટણી સુધારણા જેવા મુદ્દાઓ પર કમિશને કાયદા મંત્રાલય સાથે બેઠક કરી. કાયદા મંત્રાલયના સચિવ જી નારાયણ રાજુ સાથેની બેઠકમાં મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર સુનીલ અરોરા, ચૂંટણી કમિશનર અશોક લવાસા અને સુશીલ ચંદ્રાએ મતદાર ID ને આધાર નંબર સાથે જોડવાની ચર્ચા કરી હતી.
પેઇડ ન્યૂઝ-ખોટી ચૂંટણીના સોગંદનામાને ગુનો બનાવવા માંગે છે
મંગળવારે મળેલી બેઠકમાં ચૂંટણી પંચે પેઇડ ન્યૂઝ અને ચૂંટણી એફિડેવિટસમાં ખોટી માહિતી આપવાનો પણ પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો. હવે કાયદા મંત્રાલય ચૂંટણી પ્રક્રિયામાં ફેરફાર કરવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે. પરિવર્તન પછી, તે હાલની રીતમાં પણ પરિવર્તન લાવશે જેમાં કોઈ સ્થળાંતર જ્યારે ત્યાં હોય ત્યારે જ તે વિસ્તારમાં મત આપી શકે.
કમિશને લો રિપ્રેઝન્ટેશન ઓફ પીપલ એક્ટમાં સુધારો કરવા કાયદા મંત્રાલયને દરખાસ્ત કરી હતી. આ અંતર્ગત મતદાર ઓળખકાર્ડ બનાવવાની અને મતદાર યાદીમાં પહેલાથી જ હોય ​​તેવા લોકો પાસેથી આધાર નંબર માંગવાની જોગવાઈ રહેશે. કાનુ મંત્રાલયે આ પ્રસ્તાવને મંજૂરી આપી દીધી છે અને અનેક સ્તરે ડેટા સુરક્ષિત રાખવા નિર્દેશ આપ્યો છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x