ગુજરાત

આ રિપોર્ટ ગુજરાત માટે ચિંતાજનક છે, જાણો શું આવી રહ્યું છે નવો ખતરો?

ગુજરાત સહિત સમગ્ર દેશમાં જે રીતે ગરમીનું પ્રમાણ વધ્યું છે તે જોતા આગામી સમયમાં સ્થિતિ વધુ વણસી જાય તેવું લાગી રહ્યું છે. સતત વધતું પ્રદૂષણ આબોહવા પરિવર્તન અને ગ્લોબલ વોર્મિંગમાં વધારો કરી રહ્યું છે. એવા અહેવાલો પણ છે કે આવનારા સમયમાં એટલે કે 2050 સુધી પહોંચતા સુધીમાં સ્થિતિ વધુ ખરાબ થશે. એવું માનવામાં આવે છે કે યુપી, રાજસ્થાન અને ગુજરાતમાં સ્થિતિ વધુ ખરાબ થવાની છે.ગુજરાત સહિત સમગ્ર દેશમાં જે રીતે ગરમીનું પ્રમાણ વધ્યું છે તે જોતા આગામી સમયમાં સ્થિતિ વધુ વણસી જાય તેવું લાગી રહ્યું છે. સતત વધતું પ્રદૂષણ આબોહવા પરિવર્તન અને ગ્લોબલ વોર્મિંગમાં વધારો કરી રહ્યું છે. એવા અહેવાલો પણ છે કે આવનારા સમયમાં એટલે કે 2050 સુધી પહોંચતા સુધીમાં સ્થિતિ વધુ ખરાબ થશે. એવું માનવામાં આવે છે કે યુપી, રાજસ્થાન અને ગુજરાતમાં સ્થિતિ વધુ ખરાબ થવાની છે. પાણી સુકાઈ જશે પણ પરસેવો નહિ નીકળે. આ ત્રણેય રાજ્યોમાં ઉંચુ તાપમાન સામાન્ય થઈ જશે. લોકોને 51 ડિગ્રી સેલ્સિયસમાં રહેવાની પણ આદત પાડવી પડી શકે છે. 2050 સુધીમાં યુપી, રાજસ્થાન, ગુજરાત સહિત ભારતના ઘણા રાજ્યોમાં વધુ ગરમી જોવા મળી શકે છે. અહીં આશ્ચર્યની વાત એ છે કે કેલિફોર્નિયામાં ગયા વર્ષે જ્યારે તાપમાનનો પારો 54 ડિગ્રી સેલ્સિયસ પર પહોંચી ગયો હતો ત્યારે સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ હતી. જંગલોમાં આગ લાગી હતી, કેલિફોર્નિયામાં આગ લાગી હતી.

કેનેડાનું એક શહેર બળીને રાખ થઈ ગયું. હવે જો ભારતના આ રાજ્યોમાં પારો 50 કે તેનાથી ઉપર જાય તો આ ગરમી સહન કરી શકાય ખરી? ચીનમાં રસ્તાઓ અને છત ઓગળી ગયા. બ્રિટન સહિત સમગ્ર યુરોપમાં દુકાળ પડ્યો હતો.’ડાઉન ટુ અર્થ’એ કોમ્યુનિકેશન્સ અર્થ એન્ડ એન્વાયર્નમેન્ટ જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અહેવાલના હવાલે આ સમાચાર લખ્યા હતા. રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જો તાપમાનમાં વધારાને નિયંત્રિત કરવામાં નહીં આવે તો યુપી, રાજસ્થાન અને ગુજરાતને અઠવાડિયા કે મહિનાઓ સુધી તીવ્ર ગરમીનો સામનો કરવો પડી શકે છે. એટલે કે, હવાનું તાપમાન અને ભેજ વધશે. તાપમાન 51 ડિગ્રી સેલ્સિયસ કે તેથી વધુ સુધી જઈ શકે છે. હવામાન વિભાગે ચેતવણી જારી કરવાની છે કે આ સમયગાળા દરમિયાન લોકોએ ઘરની બહાર ન નીકળવું જોઈએ.યુએસ નેશનલ વેધર સર્વિસ મુજબ, જ્યારે હીટ ઇન્ડેક્સ અથવા પારો 39.4 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી ઉપર વધે છે ત્યારે ખતરનાક રીતે ગરમ દિવસો શરૂ થાય છે.

 એજન્સી યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને તેની આસપાસના પ્રદેશો માટે હવામાન, પાણી અને આબોહવાની આગાહી પૂરી પાડે છે. તેમના મતે 2050 સુધીમાં ભારતના કેટલાક વિસ્તારોમાં 100 દિવસ સુધી પારો યથાવત રહેશે. વર્ષ 2100 સુધીમાં, ભારે ગરમીનો આ સમયગાળો ભારતના ઘણા ભાગોને ઘેરી લેશે. તે 100 દિવસથી 150 દિવસ સુધી ટકી શકે છે. આ રીતે સમગ્ર ભારતની હાલત બગડવાની છે. હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીના પોસ્ટ-ડોક્ટરલ સંશોધક વર્ગાસ ઝાપેટેલોએ જણાવ્યું હતું કે ભારત આ પ્રકારના અત્યંત ગરમ હવામાન માટે હોટસ્પોટ છે. આ વર્ષે માર્ચ-એપ્રિલમાં ગરમી આકરા તાપ સુધી પહોંચી હતી. વર્ગાસ ઝાપેટેલો અને તેમની ટીમે વર્ષ 2050 અને 2100 માટે આગાહી કરી છે. આ માટે તેઓએ પાછલા દાયકાઓના તાપમાન ડેટા, આબોહવા, વસ્તી, આર્થિક વિકાસ અને કાર્બન તીવ્રતાના ડેટાનું વિશ્લેષણ કર્યું.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x