ગાંધીનગર

પ્રાઈવેટ કંપનીઓ શાળામાં કોઈ પરીક્ષા લઈ શકશે નહીં

ગાંધીનગર: બાળકોનું સામાન્ય જ્ઞાન વધે તે હેતુથી ખાનગી એજન્સીઓ કે કંપનીઓ દ્વારા શાળાઓમાં વિવિધ પ્રકારની પરીક્ષાઓ લેવામાં આવે છે. ત્યાર બાદ પ્રાથમિક શિક્ષણ નિયામક દ્વારા આ પ્રકારની પરીક્ષા ન લેવાય તેની તકેદારી રાખવાનો નિર્દેશ આપવામાં આવ્યો છે ત્યારે બાળકો અને વાલીઓને જે તે એજન્સી દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવેલ સાહિત્ય ખરીદવાની ફરજ પડી રહી હોવાનું જોવા મળે છે.

સરકારી અને ખાનગી શાળાઓમાં ખાનગી એજન્સીઓ અને કંપનીઓ દ્વારા બાળકો માટે ઓનલાઈન લર્નિંગ એપ્લિકેશનના નામે અથવા સીધા ધોરણના અભ્યાસક્રમ અને સામાન્ય જ્ઞાનના નામે બાળકોની વિવિધ પરીક્ષાઓ લેવામાં આવે છે અને પછી પ્રમાણપત્ર આપવાના બહાને પોતાના સાહિત્યનો વેપાર કરવામાં આવે છે. પૂર્ણ પરિણામોની જાહેરાત સાથે નાની ભેટ આપવામાં આવે છે. ઘણીવાર શાળાના સંચાલકો કે શિક્ષકો પણ કોઈને કોઈ રીતે સંડોવાયેલા હોય છે. આવી કંપનીઓ બાળકોના માતા-પિતાના નામ, સરનામા, મોબાઈલ નંબર, મેઈલ એડ્રેસ સહિતની માહિતી પણ મેળવે છે. ત્યારબાદ માતા-પિતાને બાળકો માટે જરૂરી હોય તેમ તેમની કંપનીનું સાહિત્ય ખરીદવા માટે સમજાવવામાં આવે છે. આ સાથે શાળા દ્વારા બાળકોને પ્રોત્સાહિત કરવાના કિસ્સાઓ પણ સામે આવી રહ્યા છે.

આ બાબતે પ્રાથમિક શિક્ષણ નિયામકની કચેરીમાં કેટલાક જાગૃત વાલીઓ અને વાલી મંડળોના ધ્યાને આવતાં શાળા સંચાલકોને જિલ્લા શિક્ષણાધિકારી અને પ્રાથમિક શિક્ષણાધિકારી સહિત લાગુ પડતા સત્તાવાળાઓ અને તંત્રોને સ્પષ્ટ સૂચના આપવા વિનંતી કરવામાં આવે છે કે આવી શાળાઓમાં ખાનગી એજન્સીઓ કે કંપનીઓ દ્વારા પરીક્ષા ન લેવા સૂચના આપવામાં આવી છે. કારણ કે ઘણા સ્માર્ટ બાળકોના માતા-પિતાનું માનસિક સ્વાસ્થ્ય સારું હોતું નથી. પરંતુ તેઓએ ફરજીયાતપણે અભ્યાસેતર પુસ્તકો ખરીદવા પડે છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x