ગુજરાત

વિધાનસભા ચૂંટણીથી જીએસટી દરમાં ફેરફારની ઈચ્છા પર બ્રેક લગાવશે

વધતી જતી મોંઘવારી અને વધતા જથ્થાબંધ ભાવ સૂચકાંકના કારણે મુશ્કેલીમાં ફસાયેલી કેન્દ્ર સરકાર હવે નવા નાણાંકીય વર્ષનું બજેટ તૈયાર કરતી વખતે ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ સ્લેબમાં કોઈ ફેરફાર કરતાં પહેલાં બે વાર વિચારશે. રિઝર્વ બેંક દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા અભ્યાસ મુજબ, રેવન્યુ ન્યુટ્રલ GST દરો સરેરાશ 11.6 અને 14.4 ટકાની વચ્ચે હોવા જોઈએ. હાલમાં તે 15.5 ટકા છે. તે ઘટાડવું જરૂરી બન્યું છે.કેન્દ્ર સરકાર 5, 12 અને 18 ટકાના સ્લેબ બદલવાના પક્ષમાં છે. કિંમતી પથ્થરો અને સોનાના ઝવેરાત પર પણ 3 ટકાના દરે GST લાગે છે. તેમજ કટ અને પોલિશ્ડ હીરા પર 1.5 ટકા GST વસૂલવામાં આવે છે. 18 જુલાઈના રોજ મળેલી બેઠકમાં અનાજ પર 5 ટકાના દરે GST લાદવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. જો GST દરોનું પુનર્ગઠન મુલતવી રાખવામાં આવે તો સરકાર દુર્બળ, મૂલ્યાંકન અને જોખમ આકારણી પર વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે તેવી શક્યતા છે.

 ત્રણેયનો ઉપયોગ કરીને જીએસટીની આવક વધારવાના પ્રયાસો કરવામાં આવશે. ગુજરાત અને હિમાચલ પ્રદેશમાં આગામી વિધાનસભાની ચૂંટણીને કારણે જીએસટી દરમાં વધારો કરવાનો નિર્ણય પણ મોકૂફ રાખવામાં આવ્યો છે.ઘઉં, ચોખા, તુવેર દાળ સહિતના અનાજના વેચાણ માટે પ્રી-પેકેજ બ્રાન્ડેડ અથવા નોન-બ્રાન્ડેડ ઉત્પાદનો પર 5 ટકાના દરે GST વસૂલવાના નિર્ણય બાદ સરકારે માત્ર 25 કિલોથી વધુના પેકેટ પર જ GST વસૂલવાનો નિર્ણય કર્યો છે. બાદમાં, નિષ્ણાતોને વિશ્વાસ છે કે સરકાર આગામી બજેટમાં જીએસટીના દરમાં ફેરફાર કરવાની હિંમત નહીં કરે.સરકારની આવક વધે અને લોકો પર ટેક્સનો બોજ ન પડે તે હેતુથી સરકારે જીએસટીના દરમાં વધારો કર્યો છે. પરંતુ તેના કારણે ભાવમાં ભારે વધારો થયો છે. તેથી જ કર્ણાટકના મુખ્યપ્રધાન બસવરાજ બોમાઈની અધ્યક્ષતામાં બનેલી GST સમિતિની બેઠક થઈ ન હોવાથી GST દરમાં કોઈ ફેરફાર ન હોવાની હકીકતને સમર્થન આપવામાં આવી રહ્યું છે. કમિટીએ સપ્ટેમ્બરના અંત સુધીમાં પોતાનો રિપોર્ટ સોંપવાનો હતો. આ સમિતિની છેલ્લી બેઠક 15 જૂન પછી યોજાઈ હતી. આ સમિતિને રિપોર્ટ સોંપવા માટે સપ્ટેમ્બર મહિનાની તારીખ લંબાવવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. GST દરમાં સુધારો કરવાની યોજના તરત જ સ્થગિત કરવામાં આવી હોવાનું માનવામાં આવે છે કારણ કે ઘણી સંસ્થાઓએ સરકારને કહ્યું છે કે જો આ તબક્કે આવશ્યક ચીજવસ્તુઓ પર GST વધારવામાં આવે તો ગ્રાહકો પર વધારાનો બોજ નાખવો મુશ્કેલ બનશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x