રાષ્ટ્રીયવેપાર

જીએસટી સ્લેબમાં ફેરફાર કરવાની તૈયારીમાં મોદી સરકાર

નવી દિલ્હી
કેન્દ્રની મોદી સરકાર જીએસટી પર ટૂંક સમયમાં મોટા પરિવર્તન અંગે વિચાર કરી રહી છે. સરકાર જીએસટી સ્લેબમાં ફેરફાર અંગે વિચાર કરી રહી છે. જીએસટી કાઉન્સિલ જીએસટીમાં ઉપલબ્ધ આવક વધારવા માટે અનેક આવશ્યક ચીજો પર જીએસટી દર પાંચ ટકાથી વધારીને છ ટકા કરવાની યોજના બનાવી રહી છે. માનવામાં આવે છે કે જો જીએસટી સ્લેબમાં આ ફેરફાર કરવામાં આવશે તો સરકારને આશરે 1000 કરોડ રૂપિયાની વધારાની આવક થશે.
જીએસટી સ્લેબ હેઠળ ચાર સ્લેબ છે. આમાં વ્યક્તિગત વસ્તુઓ પરના પાંચ, 12, 18 અને 28 ટકા ટેક્સ સ્લેબનો સમાવેશ થાય છે. મૂળભૂત રીતે ખાદ્ય ચીજો, પગરખાં અને કપડાં જેવી આવશ્યક ચીજો પર પાંચ ટકા જીએસટી લગાવવામાં આવે છે. સરકારી માહિતી અનુસાર, જે માલ પર ટકાવારી જીએસટી વસૂલવામાં આવે છે તેના પર સમગ્ર કરનો માત્ર 5 ટકા જ વસૂલાત કરવામાં આવે છે.
સરકાર દ્વારા જીએસટી સંગ્રહ દર મહિને લક્ષ્યાંક 1.18 કરોડ રૂપિયા છે. સમજાવો કે નાણાં પ્રધાન જીએસટી કાઉન્સિલના અધ્યક્ષ છે. મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, કાઉન્સિલના અધ્યક્ષ અને જીએસટી પેનલમાં સમાવિષ્ટ અન્ય રાજ્યોના નાણામંત્રી 18 ડિસેમ્બરે બેઠક યોજી શકે છે. આ બેઠકમાં જીએસટીથી થતી આવકમાં વધારો કરવા ઉપરાંત ટેક્સ સ્લેબમાં જરૂરી સુધારા સાથે સંબંધિત મહત્વપૂર્ણ નિર્ણયો લઈ શકાય છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *