રાષ્ટ્રીયવેપાર

ખર્ચાળ ખાદ્ય ચીજોને કારણે નવેમ્બરમાં જથ્થાબંધ ભાવોનો ફુગાવો વધ્યો

મુંબઈ
સોમવારે જથ્થાબંધ ભાવાંક પર આધારિત ફુગાવાના આધિકારિક ડેટા જાહેર કરવામાં આવ્યા હતા. સરકારી આંકડા મુજબ, નવેમ્બર 2019 માં જથ્થાબંધ ભાવો પર આધારિત ફુગાવો 0.58 ટકા પર આવી ગયો છે. ગયા મહિને ઓક્ટોબરમાં તે 0.16 ટકા હતો. તે ખર્ચાળ ખાદ્ય ચીજોને લીધે વધી છે. તે સપ્ટેમ્બરમાં 0.33 ટકા અને ઓગસ્ટમાં 1.17 ટકા હતો. એટલે કે છેલ્લા ત્રણ મહિનામાં તે પ્રથમ વખત વધ્યો છે. વાર્ષિક ધોરણે, ગયા વર્ષે નવેમ્બર 2018 માં જથ્થાબંધ ફુગાવો 4.47 ટકા હતો.
આ સમયગાળા દરમિયાન, પ્રાથમિક ચીજવસ્તુઓનો ફુગાવાનો દર અગાઉના મહિનામાં 6.4 ટકાની તુલનાએ 7.68 ટકા હતો. મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્રોડક્ટ્સની વાત કરીએ તો તેની જથ્થાબંધ ફુગાવા બદલાઇ નથી. પાછલા મહિનાની જેમ, તે -0.84 ના સ્તરે છે. નવેમ્બરમાં ખાદ્ય ચીજોની જથ્થાબંધ ફુગાવા 11 ટકા હતી. ઓક્ટોબરમાં તે 9.80 ટકા હતો. તે જ સમયે, અન્ન-ખાદ્ય ચીજોની ફુગાવા નીચે આવી છે. તે નવેમ્બરમાં 1.93 ટકા હતો જે ઓક્ટોબરમાં 2.35 ટકા હતો.
છૂટક ફુગાવો ત્રણ વર્ષના ઉચ્ચતમ સ્તરે છે
અગાઉ પણ ઇનડસ્ટરીયલઔદ્યોગિક ઉત્પાદનમાં ઘટાડો થવાના સમાચાર હતા. નવેમ્બરમાં, ખાદ્ય ચીજોની કિંમતોમાં વધારો થવાને કારણે રિટેલ ફુગાવાનો દર વધીને 5.54 ટકા થયો છે. આ તેની ત્રણ વર્ષની ઉંચી સપાટી છે. કન્ઝ્યુમર પ્રાઈસ ઈન્ડેક્સ પર આધારિત ફુગાવો આ વર્ષે ઓક્ટોબરમાં 04.62 ટકા અને નવેમ્બર 2018 માં 2.33 ટકા હતો.
સેન્ટ્રલ સ્ટેટિસ્ટિક્સ ઓફિસ (એનએસઓ) દ્વારા જારી કરવામાં આવેલા આંકડા મુજબ, મહિના દરમિયાન ખાદ્ય ફુગાવાનો દર વધીને 10.01 ટકા થયો છે. જે ઓક્ટોબરમાં 7.89 ટકા અને એક વર્ષ પહેલા સમાન મહિનામાં 2.61 ટકા હતો. આ અગાઉ જુલાઈ, 2016 માં છૂટક ફુગાવાનો દર 6.07 ટકા હતો.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x