રાષ્ટ્રીયવેપાર

દિલ્હી સરકાર ઇલેક્ટ્રિક વાહનોની ખરીદી પર સબસિડી પણ આપશે

નવી દિલ્હી
ઇ-વાહન નીતિ વિશે માહિતી આપતાં મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલે કહ્યું કે, દિલ્હી સરકાર ઇલેક્ટ્રિક વાહનોની ખરીદી પર સબસિડી પણ આપશે. આ સબસિડી બેટરીના કિલોવોટ પર મળશે. જો કોઈ ટુ-વ્હીલર ખરીદે છે, તો તેને કિલોવોટ દીઠ પાંચ હજાર રૂપિયા સબસિડી મળશે. જો કોઈ જૂનું ટુ-વ્હીલર ભંગાર કરે છે અને ઇલેક્ટ્રિકમાં શિફ્ટ થાય છે, તો તેને 5000 રૂપિયા સુધીની પ્રોત્સાહન મળશે. ઓલા અથવા ઉબેર જેવા સેવા પ્રદાતાઓ માટે જો તેઓ ઇલેક્ટ્રિક ટુ-વ્હીલ કેબ્સ શરૂ કરશે તો વિશેષ જોગવાઈ કરવામાં આવી છે. ખાદ્યપદાર્થો, કુરિયર, વાણિજ્ય લોજિસ્ટિક્સમાં ઉપયોગમાં લેવાતા વાહનોની સંખ્યા માર્ચ 2023 સુધીમાં 50 ટકા અને 2025 સુધીમાં 100 ટકા વધારવાનો લક્ષ્યાંક રાખવામાં આવ્યો છે.
Image result for ई-वाहन पॉलिसीકેજરીવાલે માહિતી આપી હતી કે ઇલેક્ટ્રિક autટો, ઇ-રિક્ષા અને ઇ-કેરિયર્સની ખરીદી પર 30,000 રૂપિયાની સબસિડી આપવામાં આવશે. તેમને લોન આપવામાં આવશે અને લોન પર 5 ટકા સબસિડી પણ આપવામાં આવશે. ફોર વ્હીલર્સની ખરીદી માટે, પ્રતિ કિલોવોટ 10 હજાર રૂપિયા અથવા વધુમાં વધુ 1.5 લાખ સુધીની સબસિડી મળશે. કેજરીવાલે કહ્યું કે સરકારે એક વર્ષમાં ખરીદેલા તમામ વાહનો ઇલેક્ટ્રિક હશે.
કેજરીવાલે કહ્યું કે આ માટે મોટા પાયે ખાનગી ચાર્જિંગ સ્ટેશન બનાવવામાં આવશે. બિલ્ડિંગ બાયલોજ બદલાશે. નવા પાર્કિંગમાં ઇલેક્ટ્રિક વાહનો પર ઓછામાં ઓછી 20 ટકા જગ્યા વસૂલવાની સુવિધા હશે. જો કોઈ પણ ઘરે અને કાર્યસ્થળ પર ઇલેક્ટ્રિક ચાર્જિંગ સ્થાપિત કરવા માંગે છે, તો તે ડિસ્કમ દ્વારા ઇન્સ્ટોલ કરી શકાય છે. આ માટે વિશેષ જોગવાઈઓ અને પદ્ધતિઓ વિકસિત કરવામાં આવી છે. જાહેર ચાર્જિંગ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરમાં વધારો કરવામાં આવશે. સરકારનો ઉદ્દેશ્ય છે કે વહેલી તકે આટલા મોટા પાયે કોઈ ઢાંચો તૈયાર કરવો કે દર ત્રણ કિલોમીટરમાં ઇલેક્ટ્રિક વાહનો પૂરા પાડવામાં આવે.
ઇ-વાહન સેલ બનાવવામાં આવશે
Image result for ई-वाहन पॉलिसीમુખ્યમંત્રીએ કહ્યું કે સરકાર સમર્પિત ઇ-વાહન સેલ બનાવશે. તેનો ભંડોળ મતદાન સેસ, માર્ગ વેરો, પર્યાવરણ વળતર ચાર્જથી એકત્રિત કરવામાં આવશે. એક અલગ ઇવી ફંડ બનાવવામાં આવશે. તે જ સમયે, ઇવી-બોર્ડ ની રચના કરીને ઇ-વાહન નીતિ લાગુ કરવામાં આવશે.
કે – કેજરીવાલે ઇ-auto ટો માટેની કોઈ પરમિટ મર્યાદા જણાવ્યું નથી કે હવે ઈ-auto ટો માટે ખુલ્લી પરમિટ સિસ્ટમ લાગુ થશે. ઓટો પરમિટ્સની જૂની સિસ્ટમ બદલવામાં આવશે. હવે જારી કરવા માટેની પરવાનગીની સંખ્યા નિશ્ચિત છે, પરંતુ ઇ-forટો માટેની આવી મર્યાદા રહેશે નહીં. લાઇસન્સ અને બેજની મદદથી, તમે ઇ-autoટો ખરીદી શકો છો અને તેને દિલ્હીમાં ચલાવી શકો છો. આ માટે 30,000 રૂપિયા સુધીની સબસિડી અને સસ્તા દરે લોન મળશે. ઈ-autoટો માટે દિલ્હી ફાઇનાન્સ કોર્પોરેશન તરફથી%% ઓછા વ્યાજ પર લોન આપવામાં આવશે. ઇ-રિક્ષા માટે 30 હજાર સુધીની સબસિડી આપવામાં આવશે.
રજિસ્ટ્રેશનથી 100% મુક્તિ, માર્ગ વેરો
ઇ-પોલિસીના ડ્રાફ્ટમાં મુખ્ય જોગવાઈ એ છે કે ઇ-ઓટો, ઇલેક્ટ્રિક નૂર વાહનો સહિતના તમામ પ્રકારના ઇ-વાહન ખરીદી પર રજિસ્ટ્રેશન ફી, માર્ગ વેરો 100% માફ કરવામાં આવશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *