રાષ્ટ્રીય

સંમતિ અને મતભેદ લોકશાહીના મૂળ તત્વો છે: પ્રણવ મુખર્જી

નવી દિલ્હી
પૂર્વ રાષ્ટ્રપતિ પ્રણવ મુખર્જીએ ગુરુવારે વિવિધ મહત્વના મુદ્દાઓ પર દેશમાં ઉભરનારા યુવાનોના અવાજનો હવાલો આપતા કહ્યું કે સંમતિ અને મતભેદ લોકશાહીના મૂળ તત્વો છે. ચૂંટણી પંચ દ્વારા આયોજિત પ્રથમ સુકુમાર સેન મેમોરિયલ વ્યાખ્યાનને સંબોધન કરતાં મુખર્જીએ કહ્યું હતું કે, ભારતીય લોકશાહી દરેક વખતે સમયની કસોટી પર ઉભી છે.
“છેલ્લા કેટલાક મહિનામાં લોકો વિવિધ મુદ્દાઓ પર, ખાસ કરીને યુવાનો, જેણે આ મહત્વપૂર્ણ મુદ્દાઓ પર પોતાનો અવાજ વ્યક્ત કર્યો છે, પર રસ્તાઓ પર ઉતરી આવ્યા છે.” સંવિધાન પ્રત્યેની તેમની શ્રદ્ધા એક હૃદયસ્પર્શી વસ્તુ છે. પૂર્વ રાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું કે દેશમાં ચાલી રહેલા આંદોલનને લગતા કોઈ પણ મુદ્દાને નામ આપ્યા વિના, સંમતિ લોકશાહીની જીવનરેખા છે. લોકશાહીમાં, દરેકને સાંભળવા, વિચારો વ્યક્ત કરવા, ચર્ચા કરવા, દલીલ કરવા અને અસંમત કરવાનું મહત્વપૂર્ણ સ્થાન છે.
તેમણે કહ્યું કે, હું માનું છું કે દેશમાં શાંતિપૂર્ણ આંદોલનની હાલની લહેર ફરી એકવાર આપણા લોકશાહીના મૂળોને વધુ deepંડી અને મજબૂત બનાવશે. દેશમાં લોકશાહીના મજબૂત પાયા માટે શ્રેય આપતાં મુખર્જીએ કહ્યું હતું કે, “હું માનું છું કે દેશમાં ચૂંટણી અને ચૂંટણી પ્રક્રિયાને શુદ્ધ અને સર્વોચ્ચ રાખવાને કારણે જ લોકશાહીના મૂળિયા મજબૂત થયા છે.” ભારત ચૂંટણી પંચની સંસ્થાકીય એક્શન પ્લાન વિના આ બધુ શક્ય નહોતું.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x