આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીયવેપાર

વિવિધ ક્ષેત્રે સહયોગ વધારવા ભારત-બ્રાજીલ વચ્ચે ૧૫ કરાર

નવી દિલ્હી
બ્રાઝિલના રાષ્ટ્રપતિ જેયર મસિઆસ બોલ્સોનારો અને વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી વચ્ચેની વાતચીત બાદ ભારત અને બ્રાઝિલ વચ્ચે શનિવારે વેપાર અને રોકાણો, તેલ અને ગેસ, સાયબર સુરક્ષા અને માહિતી ટેકનોલોજી જેવા વિશાળ ક્ષેત્રમાં સહયોગ વધારવા માટે 15 કરાર થયા હતા. મોદીએ કહ્યું કે બંને વ્યૂહાત્મક ભાગીદારો વચ્ચે વ્યૂહાત્મક સંબંધોને વધુ વિસ્તૃત કરવા માટે એક ક્રિયા યોજનાને અંતિમ રૂપ આપવામાં આવ્યું છે.
બોલ્સોનારોની હાજરીમાં પીએમ મોદીએ પોતાના મીડિયા નિવેદનમાં કહ્યું કે, તમારી ભારતની મુલાકાતથી ભારત અને બ્રાઝિલ વચ્ચે દ્વિપક્ષીય સંબંધોમાં એક નવો અધ્યાય ખૂલ્યો છે. બ્રાઝિલને ભારતના આર્થિક વિકાસમાં મૂલ્યવાન ભાગીદાર ગણાવતાં વડા પ્રધાને એમ પણ કહ્યું કે બંને દેશો ભૌગોલિક અંતર હોવા છતાં વિવિધ વૈશ્વિક મુદ્દાઓ પર એક સાથે છે.
તેમની તરફે, બોલ્સોનોરોએ જણાવ્યું હતું કે બંને દેશોએ વિવિધ ક્ષેત્રે સહકાર પૂરા પાડતા 15 કરારો પર હસ્તાક્ષર કરીને પહેલાથી મજબૂત સંબંધોને વધુ મજબૂત બનાવ્યા છે. શુક્રવારે બોલ્સોનારો તેમની પુત્રી લૌરા બોલ્સોનારો, પુત્રવધૂ લેટીસિયા ફિરમો, આઠ પ્રધાનો, બ્રાઝિલિયન સંસદના ચાર સભ્યો અને એક વિશાળ વ્યાપાર પ્રતિનિધિમંડળ સાથે શુક્રવારે અહીં પહોંચ્યા હતા. બ્રાઝિલના રાષ્ટ્રપતિ રવિવારે પ્રજાસત્તાક દિનની પરેડના મુખ્ય મહેમાન તરીકે ગણાશે. આ અગાઉ, વિદેશ પ્રધાન એસ. જયશંકરે બોલ્સોનારોને મળ્યા હતા અને બંને દેશો વચ્ચે સહયોગને વધુ વિસ્તૃત કરવાના માર્ગો પર ચર્ચા કરી હતી.
બેઠક પછી, જયશંકરે એક ટ્વિટમાં કહ્યું કે બોલ્સોનારોની મુલાકાત દ્વિપક્ષીય સહકાર માટેની “નવી તકો” ખોલશે. બ્રાઝિલના રાષ્ટ્રપતિનું રાષ્ટ્રપતિ ભવન ખાતે રાષ્ટ્રપતિ રામ નાથ કોવિંદ અને મોદીની ઉપસ્થિતિમાં ઊપચારિક સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું. રાષ્ટ્રપતિ બોલ્સોનારોની ભારતની આ પહેલી મુલાકાત છે. ભૂતપૂર્વ સૈન્ય કપ્તાન બોલ્સોનારોએ ઓક્ટોબર 2018 માં બ્રાઝિલની રાષ્ટ્રપતિની ચૂંટણીમાં ધરખમ વિજય મેળવ્યો હતો અને ગયા વર્ષે જાન્યુઆરીમાં દેશની શાસન મેળવ્યું હતું.
લેટિન અમેરિકાના સૌથી મોટા દેશ બ્રાઝિલ સાથેના ભારતના સંબંધો છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં ઉત્તેજના પર છે. 1.8 ટ્રિલિયન ડોલરની અર્થવ્યવસ્થા સાથે દેશની વસ્તી 210 મિલિયન છે. બ્રાઝિલની મુખ્ય ભારતીય નિકાસમાં કૃષિ-રસાયણો, કૃત્રિમ યાર્ન, ઓટો ઘટકો અને ભાગો, ફાર્માસ્યુટિકલ અને પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનોનો સમાવેશ થાય છે. બ્રાઝિલિયન ભારતની નિકાસમાં ક્રૂડ તેલ, સોનું, વનસ્પતિ તેલ, ખાંડ અને જથ્થાબંધ ખનિજ અને અયરોનો સમાવેશ થાય છે. બ્રાઝિલમાં ભારતીય રોકાણો આશરે 6 બિલિયન હતા અને ભારતમાં બ્રાઝિલિયન રોકાણોનો અંદાજ 2018 માં 1 અબજ ડોલર છે. ભારતમાં બ્રાઝિલિયન રોકાણો મુખ્યત્વે ઓટોમોબાઇલ્સ, આઇટી, ખાણકામ, ઊર્જા અને બાયોફ્યુઅલ ક્ષેત્રમાં છે. ભારતે બ્રાઝિલની આઈટી, ફાર્માસ્યુટિકલ, ઊર્જા, કૃષિ-વ્યવસાય, ખાણકામ અને એન્જિનિયરિંગ ક્ષેત્રોમાં રોકાણ કર્યું છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *