રાષ્ટ્રીયવેપાર

ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિ માટે સારા સમાચાર, જાન્યુઆરીમાં 8 વર્ષના ઉચ્ચતમ સ્તરે મેન્યુફેક્ચરિંગ PMI

નવી દિલ્હી
2020 ના પ્રથમ મહિનામાં, જાન્યુઆરીમાં, દેશમાં ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિમાં સુધારો થયો છે. આઇએચએસ માર્કેટના માસિક સર્વે અનુસાર મેન્યુફેક્ચરિંગ પીએમઆઈ ઈન્ડેક્સ (મેન્યુફેક્ચરિંગ પીએમઆઈ) જાન્યુઆરીમાં 55.3 પોઇન્ટ રહ્યો હતો. આ આંકડો 2012 થી 2020 ના ગાળામાં ઉચ્ચતમ સ્તર છે. એટલે કે, તે આઠ વર્ષની ઊંચી સપાટીએ પહોંચી ગયું છે.
પાછલા મહિનામાં એટલે કે ડિસેમ્બરમાં તે 52.7 પોઇન્ટ હતો. એક વર્ષ અગાઉના ગાળામાં આ આંકડો 53.9 પોઇન્ટ હતો. મેન્યુફેક્ચરિંગ પીએમઆઈ સતત 30 મા મહિને 50 ની ઉપર છે. તે નોંધ્યું છે કે પીએમઆઈ 50 ગુણથી ઉપરની પ્રવૃત્તિઓમાં વિસ્તરણ સૂચવે છે. તે જ સમયે, 50 પોઇન્ટથી નીચે રહેવું દબાણનું વલણ બતાવે છે.
આ સંદર્ભમાં, આઇએચએસ માર્કેટના પ્રિન્સિપલ ઇકોનોમિસ્ટ પાઉંલિના ડી લીમાએ કહ્યું, ‘ભારતમાં મેન્યુફેક્ચરિંગ સેક્ટરમાં જાન્યુઆરીમાં પણ મજબૂત વિકાસ થયો છે. છેલ્લા આઠ વર્ષમાં ઉત્પાદનમાં સારો વધારો થયો છે. ઉત્પાદન પીએમઆઈમાં સુધારો કરવો એ અર્થતંત્ર માટે સારા સમાચાર છે. જુલાઈથી સપ્ટેમ્બરના ત્રિમાસિક ગાળામાં વૃદ્ધિ છ વર્ષમાં સૌથી ધીમી રહી હતી. માંગમાં સુધારો થવાને કારણે પીએમઆઈ ઉચ્ચ સ્તરે પહોંચ્યો છે. આના કારણે નવા ઓર્ડર, ઉત્પાદન, નિકાસ અને ઉત્પાદન માટે ખરીદીમાં વધારો થયો છે. આ સાથે રોજગારમાં પણ વધારો થયો.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *