રાષ્ટ્રીય

ડિફેન્સ એક્સ્પો: શારંગ તોપને આજે સંરક્ષણ પ્રધાન સેનાના હવાલે કરાશે

નવી દિલ્હી
ઓર્ડનન્સ ફેક્ટરી શુક્રવારે લખનૌમાં ચાલી રહેલા ડિફેન્સ એક્સ્પોમાં કાનપુર (વિકસિત) માં વિકસિત શારંગ તોપને સત્તાવાર રીતે સંરક્ષણ પ્રધાન રાજનાથ સિંહને સોંપશે. આ સમયગાળા દરમિયાન સેનાના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ તેમજ ઓર્ડનન્સ ફેક્ટરી બોર્ડના અધિકારીઓ પણ હાજર રહેશે. તબક્કાવાર લશ્કરને 300 શરણ કેનન્સ પહોંચાડવાની છે. શારંગ કેનન થોડા સમય પહેલા જ આર્મીમાં સામેલ થયો છે. શારંગ એ ઇઝરાયલી તોપ સtલ્ટમનું આધુનિક સંસ્કરણ છે. પહેલાં તેનું કેલિબર 135 મીમી હતું, જે હવે 155 મીમી છે.
આ તોપ ભરત ફોર્જ અને પુંજ લિયાવાડને હરાવી અને સેનાના આદેશો મેળવ્યા. તેની અગ્નિશક્તિ 38 કિ.મી. ઉપરાંત, તોપની સાતત્ય (શેલો ચલાવવાની ક્ષમતા) જબરદસ્ત છે.
70 ડિગ્રી સુધી ફરતા હોવાને કારણે, આ તોપ પર્વતોમાં છુપાયેલા દુશ્મનોને નાશ કરવાની વિશેષ ક્ષમતા ધરાવે છે. આ તોપ મેક ઇન ઇન્ડિયા હેઠળ વિકસાવવામાં આવી છે. તેમાં સ્થાપિત તમામ ઉપકરણો સ્વદેશી છે. અગાઉ, ઓએનસીમાં વિકસિત ધનુષ તોપો અને ફિલ્ડ ગન પણ સેનાને સોંપવામાં આવી છે.
તોપની ખાસિયતો
વજન 8 ટન
લંબાઈ 11 મીટર
પહોળાઈ 2.45 મીટર
ઉંચાઇ 2.55 મીટર
કેલિબર 155 મિલીમીટર
કેરેજ સ્પ્લિટ ટ્રાયલ
ફાયરપાવર 38 કિ.મી.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *