રાષ્ટ્રીય

છોકરીઓની વૈવાહિક ઉંમર 21 વર્ષ કરવાની તૈયારીમાં સરકાર

નવી દિલ્હી
કેન્દ્ર સરકાર ગંભીરતાથી છોકરીઓની વૈવાહિક ઉંમર 21 વર્ષ કરવાની વિચારણા કરી રહી છે. કેન્દ્રની મોદી સરકાર માતૃત્વદર ઘટાડવાની તૈયારી કરી રહી છે. આ માટે, કેન્દ્ર સરકાર બાળ લગ્ન નિષેધ અધિનિયમ 2006 માં લગ્નની વય, સજા અને દંડ સહિતના ફેરફારો પર કામ કરી રહી છે. આ માટે કાયદા મંત્રાલય તરફથી અભિપ્રાય પણ લેવામાં આવી રહ્યો છે. અત્યારે આ ઉંમર છોકરીઓ માટે 18 વર્ષ અને છોકરાઓ માટે 21 વર્ષ છે.
કેન્દ્રીય નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારામન દ્વારા બજેટ સત્રમાં આ અસરની ઘોષણા કરવામાં આવી હતી. તેમણે કહ્યું હતું કે સરકાર વૈવાહિક વય નક્કી કરવા અંગે વિચારણા કરી રહી છે.
આ માટે એક ટાસ્કફોર્સ સમિતિ પણ બનાવવામાં આવી છે. જે છ મહિનામાં તેનો રિપોર્ટ આપશે. સરકારના આ આદેશ પાછળ સુપ્રીમ કોર્ટનો નિર્ણય છે. જેમાં એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે યુવતીઓને વૈવાહિક ગેરવર્તનથી બચાવવા માટે બાળલગ્નને સંપૂર્ણપણે ગેરકાયદેસર જાહેર કરવું જોઈએ. પરંતુ સુપ્રીમ કોર્ટે પણ લગ્નની ઉંમર અંગે નિર્ણય લેવા સરકાર પર છોડી દીધી હતી. આ સિવાય યુનિસેફના આંકડા મુજબ, ભારતમાં 27 ટકા છોકરીઓ 18 વર્ષ સુધીની વય સુધી લગ્ન કરી રહી છે અને 15 ટકાની વય સુધી 7 ટકા લગ્ન કરી રહી છે. જેની સીધી અસર નાની ઉંમરે માતા બનવાની અને માતાના વિતરણ દરમિયાન મૃત્યુ પર થાય છે.
મહિલા અને બાળ વિકાસ મંત્રાલયના એક અધિકારીના જણાવ્યા મુજબ લગ્નજીવનની ઉંમરમાં વધારો થવાથી તેમના સંતાનનાં વર્ષોમાં પણ વધારો થશે. આનાથી સરકારને માતૃત્વ મૃત્યુ ઘટાડવામાં પણ મદદ મળશે. રાષ્ટ્રીય સ્તરે, 2017 ના ડેટા અનુસાર, તે એક લાખ દીઠ 122 છે. જ્યારે બિહાર, ઉત્તર પ્રદેશ, મધ્યપ્રદેશ જેવા રાજ્યમાં તે એક લાખ છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x