રાષ્ટ્રીય

NRC યાદીમાં નામ ધરાવતા લોકોના બાળકોને નહીં મોકલાય અટકાયત કેન્દ્ર પર: સરકાર

નવી દિલ્હી
કેન્દ્ર સરકારે નિર્ણય લીધો છે કે જો માતા-પિતાનું નામ આસામ એનઆરસીમાં રાખવામાં આવશે, તો ગુમ થયેલા બાળકોને અટકાયત કેન્દ્રમાં મોકલવામાં આવશે નહીં. કેન્દ્રીય ગૃહ રાજ્યમંત્રી નિત્યાનંદ રાયે મંગળવારે લોકસભામાં આ માહિતી આપી.
રાયે ગૃહને જણાવ્યું હતું કે, એનઆરસીમાં જે બાળકોના નામ શામેલ છે તેમના દાવા અને વાંધાના સમાધાન માટે સરકારે ધોરણસરની procedureપરેટિંગ પ્રક્રિયામાં ખાસ જોગવાઈઓ કરી છે. રાયે કહ્યું, એટર્ની જનરલે 6 જાન્યુઆરી 2020 ના રોજ સર્વોચ્ચ અદાલતમાં જણાવ્યું હતું કે આવા બાળકોને તેમના માતાપિતાથી અલગ કરવામાં આવશે નહીં અને અટકાયત કેન્દ્રોને પણ મોકલવામાં આવશે નહીં. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે ગયા વર્ષે ઓગસ્ટમાં પ્રકાશિત આસામ એનઆરસીમાં લગભગ 19 લાખ લોકોનાં નામ બાદબાકી કરવામાં આવ્યાં હતાં.
કેન્દ્રીય ગૃહ રાજ્ય પ્રધાન નિત્યાનંદ રાયએ લોકસભાને જણાવ્યું હતું કે રોહિંગ્યાઓને વહેલી તકે પ્રત્યાર્પણ કરવાની જરૂરિયાત પર ભારત અને બાંગ્લાદેશ સંમત થયા છે. તેમણે કહ્યું કે કેટલાક રોહિંગ્યા ઇમિગ્રન્ટ્સ ગેરકાયદેસર પ્રવૃત્તિઓમાં સામેલ થયા હોવાના અહેવાલ મળ્યા છે. રોહિંગ્યાઓના પ્રત્યાર્પણને લઈને બાંગ્લાદેશ સાથે વિસ્તૃત ચર્ચા થઈ છે અને બંને દેશોએ તેમાં સહમતિ દર્શાવી છે. રાયે કહ્યું કે કેન્દ્ર દ્વારા રાજ્યોને સમયાંતરે ગેરકાયદેસર વસાહતીઓની ઓળખ માટે સૂચનાઓ જારી કરવામાં આવી છે. તેમના ગેરકાયદેસર ભારતીય દસ્તાવેજો જપ્ત કરવાની સૂચના પણ આપવામાં આવી છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x