રાષ્ટ્રીય

સરકારે કોઈ પણ તૈયારી વિના શરૂ કર્યું રસીકરણ વિસ્તરણ : સીરમના ડિરેક્ટરનું નિવેદન

કોરોના વાયરસ રસીકરણ અંગે પુણે સ્થિત રસી ઉત્પાદક સીરમ ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ઈન્ડિયાના એક્ઝિક્યુટિવ ડિરેક્ટર સુરેશ જાધવ કહે છે કે રસીકરણના વિસ્તરણ દરમિયાન સરકારે રસીના ઉપલબ્ધ સ્ટોક અને વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠનની માર્ગદર્શિકાને ધ્યાનમાં લીધી નથી. તેમનું નિવેદન એવા સમયે આવ્યું છે જ્યારે દેશના ઘણા રાજ્યોમાં રસીની અછતની સમસ્યા આવી રહી છે.
એક કાર્યક્રમ દરમિયાન જાધવે કહ્યું હતું કે ભારત સરકારે ડબ્લ્યુએચઓ ની માર્ગદર્શિકાને ધ્યાનમાં રાખીને રસીકરણમાં જ લોકોને પ્રાધાન્ય આપવું જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે શરૂઆતમાં 300 મિલિયન લોકોને રસી આપવામાં આવી હતી, જેના માટે 600 મિલિયન ડોઝ જરૂરી છે.

તેમણે વધુમાં કહ્યું કે અમે લક્ષ્ય સુધી પહોંચે તે પહેલાં જ, સરકારે 45 વર્ષથી વધુ ઉંમરના તમામ લોકો સાથે 18 વર્ષથી ઉપરના લોકો માટે પણ રસીકરણ ઉપલબ્ધ કરી દીધું, જ્યારે સરકારને પણ ખબર હતી કે અમારી પાસે સ્ટોક મળશે નહીં. અમને આમાંથી શીખવા મળ્યું. આપણે ઉત્પાદનની ઉપલબ્ધતાને ધ્યાનમાં રાખવી જોઈએ અને તેનો ઉપયોગ ન્યાયીપૂર્વક કરવો જોઈએ.

જાધવે કહ્યું કે રસીકરણ જરૂરી છે પરંતુ રસી ડોઝ મળ્યા પછી પણ લોકોને ચેપ લાગી રહ્યો છે. તેથી, લોકોએ સાવધ રહેવાની જરૂર છે. રસીકરણ પછી કોરોના માર્ગદર્શિકાઓનું પાલન કરવાની જરૂર છે. તેઓએ કહ્યું કે વેરિયન્ટના ડબલ મ્યુટન્ટ્સને તટસ્થ કરવામાં આવ્યા છે. તેમ છતાં, વેરિયન્ટ રસીકરણમાં મુશ્કેલી ઉભી કરી શકે છે.
તેમણે કહ્યું કે કઇ રસી અસરકારક છે અને કઇ નથી તે મારે હમણાં ન કહેવું જોઈએ. સીડીસી અને એનઆઈએચ ડેટા અનુસાર ઉપલબ્ધ રસીનો ડોઝ લેવો જોઈએ.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x