આરોગ્યગુજરાત

તબીબી ઉપકરણોના ઉત્પાદકોને ઉત્પાદન લિંક પ્રોત્સાહક યોજનાનો લાભ મળશે

ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગ, કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા તબીબી ઉપકરણો માટે નવી ડિઝાઇન કરાયેલ કેટેગરી-B હેઠળ ઉત્પાદન લિંક પ્રોત્સાહક યોજનાનો લાભ લેવા આમંત્રણ આપ્યું છે, એટલે કે હોસ્પિટલો અને દવાખાનાઓમાં ઉપયોગમાં લેવાતી વિવિધ વસ્તુઓ અને દર્દીઓની સારવાર માટે પ્લાસ્ટિક સહિત જરૂરી ધાતુની વસ્તુઓ. ભારતમાં જ તબીબી ઉપકરણોના ઉત્પાદકોને આ પ્રોત્સાહન આપવાની યોજના છે. તબીબી ઉપકરણોની નવી બનાવેલી શ્રેણીમાં કોબાલ્ટ મશીનો, લીનિયર એક્સિલરેટર્સ (LINAC), વર્કસ્ટેશન, રેડિયો થેરાપી પ્લાનિંગ, પ્રોટોન થેરાપી સિસ્ટમનો સમાવેશ થાય છે. સુધારેલી નવી માર્ગદર્શિકા હેઠળ. પરિભ્રમણ કોબાલ્ટ મશીન, લીનિયર એક્સિલરેટર-લિનેક મશીનને કેટેગરી Aમાં જ મૂકવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત, અન્ય વસ્તુઓને કેટેગરી Bમાં મૂકવામાં આવી છે.

નવી ડિઝાઇન કરાયેલ બી-કેટેગરીની તબીબી સહાય એટલે કે તબીબી ઉપકરણો માટે પાત્રતા ધરાવતા લોકો ઉત્પાદન લિંક પ્રોત્સાહક યોજનાનો લાભ મેળવી શકશે. બીજી કેટેગરી 18મી ઓગસ્ટના રોજ તૈયાર કરવામાં આવી છે જેથી વધુને વધુ લોકો પ્રોડક્શન લિંક ઇન્સેન્ટિવ સ્કીમનો લાભ લઈ શકે. અગાઉ ઓક્ટોબર 2020માં તબીબી ઉપકરણોની શ્રેણી બનાવવામાં આવી હતી.

આ કેટેગરીમાં હવે વધારાની વસ્તુઓનો સમાવેશ કરતા નવા સાધનોનો સમાવેશ થાય છે.રેડિયોલોજી (એક્સ-રે વિભાગ), ઇમેજિંગ મેડિકલ ડિવાઈસ, એનેસ્થેસિયા ડિવાઈસ, કેથેટર સહિત કાર્ડિયોરેસ્પિરેટરી મેડિકલ ડિવાઈસ, કિડની કેર ડિવાઈસ અને ઈલેક્ટ્રોનિક ડિવાઈસ સંબંધિત ઉત્પાદનોના ઉત્પાદકોને પણ પ્રોડક્શન લિંક ઈન્સેન્ટિવ સ્કીમનો લાભ આપવામાં આવશે. એક્સ-રે સાયક્લોટ્રોન અને અન્ય ઉત્પાદનો જેમ કે ઇમેજિંગ ઇક્વિપમેન્ટ, નીડલ્સ, એનેસ્થેસિયાની સોય, કમ્પ્લીટ એનેસ્થેસિયા કિટ્સ, એનેસ્થેસિયા માસ્ક, કિડની બાયોપ્સી ઇક્વિપમેન્ટ, ડાયાલિસિસ પ્રોસેસ ઇક્વિપમેન્ટ, લિથોટ્રિપ્ટર વગેરે. ઉત્પાદન લિંક પ્રોત્સાહક યોજનાનો લાભ આપવામાં આવશે. કાર્ડિયાક અને શ્વસન ઉપકરણોના ઉત્પાદકો પણ ઉત્પાદન લિંક પ્રોત્સાહન યોજના હેઠળ આવરી લેવામાં આવ્યા છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x