આંતરરાષ્ટ્રીયગુજરાતરાષ્ટ્રીય

ગુજરાતના ગરબા નૃત્યને યુનેસ્કોની અમૂર્ત હેરિટેજ યાદીમાં નામાંકિત કરવામાં આવ્યું

ગુજરાતના ભારતના પ્રખ્યાત પરંપરાગત નૃત્ય ‘ગરબા’ને યુનેસ્કોની અમૂર્ત સાંસ્કૃતિક વારસાની યાદીમાં સમાવેશ માટે નામાંકિત કરવામાં આવ્યું છે. એક ટોચના અધિકારીએ શનિવારે જણાવ્યું હતું કે આગામી વર્ષના ચક્ર માટે નવીનતમ નામાંકન પર વિચાર કરવામાં આવશે. યુનેસ્કોના અમૂર્ત સાંસ્કૃતિક વારસા વિભાગના સચિવ ટિમ કર્ટિસે કોલકાતાના ‘દુર્ગા પૂજા ઉત્સવ’ને અમૂર્ત સાંસ્કૃતિક વારસો તરીકે ચિહ્નિત કરવા માટે ગયા ડિસેમ્બરમાં દિલ્હીના નેશનલ મ્યુઝિયમમાં આયોજિત એક કાર્યક્રમમાં ગરબાના હોદ્દાની વિગતો શેર કરી હતી.ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં, કોલકાતામાં અમૂર્ત સાંસ્કૃતિક વારસાના સંરક્ષણ પર યુનેસ્કોની 2003 પરિષદની આંતર-સરકારી સમિતિએ માનવતાના અમૂર્ત સાંસ્કૃતિક વારસાની પ્રતિનિધિ સૂચિમાં દુર્ગા પૂજાનો સમાવેશ કર્યો હતો.

 “આગામી વર્ષના ચક્ર માટે નવીનતમ નામાંકન ધ્યાનમાં લેવામાં આવશે,” કર્ટિસે જણાવ્યું હતું. 2023ના મધ્યમાં મૂલ્યાંકન સંસ્થા દ્વારા નામાંકન ફાઈલોની ચકાસણી કરવામાં આવશે અને આગામી વર્ષના અંત સુધીમાં સમિતિના 2023 સત્ર માટેના નામો નક્કી કરવામાં આવશે. “ગુજરાતના ગરબા: ભારતનું નેક્સ્ટ એલિમેન્ટ.” તેનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો હતો. ફાઇલ હાલમાં સચિવાલયની તકનીકી પ્રક્રિયામાંથી પસાર થઈ રહી છે.” તેમના સંબોધન દરમિયાન, ભારતે તેના સમૃદ્ધ અને વૈવિધ્યસભર સાંસ્કૃતિક વારસા માટે ભારતની પ્રશંસા કરી અને કહ્યું કે “તેમાં અમૂર્ત સાંસ્કૃતિક વારસોની વ્યાપકતા અને વિવિધતા છે.” આમાં રામલીલા, વૈદિકનો સમાવેશ થાય છે. મંત્રો, કુંભમેળો અને દુર્ગા પૂજા.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x