ગાંધીનગર

લોકોને વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ શીખવવા પાલિકા 27 લાખનો ખર્ચ કરશે

ગાંધીનગર મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનમાં 16 ઓગસ્ટ 2021થી ભીના-સૂકા કચરાનું અલગીકરણ ફરજિયાત કરવામાં આવ્યું છે. આ નિયમ લાગુ થયાને એક વર્ષથી વધુ સમય વીતી ગયો છે. હવે આ અંગે નાગરિકોને જાગૃત કરવા કોર્પોરેશન આશરે રૂ.27 લાખનો ખર્ચ કરશે. ગાંધીનગર મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન ઈન્દોર હવે સ્વચ્છતામાં નંબર-1 બનવા માટે આ વ્યૂહરચના અપનાવશે. મંગળવારે મળેલી સ્ટેન્ડિંગ કમિટીની બેઠકમાં આ માટે એજન્સીને કામગીરી સોંપવામાં આવી છે.ઇન્દોરમાં કાર્યરત હ્યુમન મેટ્રિક્સ સિક્યોર એજન્સી હવે ગાંધીનગરમાં પણ નાગરિકો માટે ભીના-સૂકા કચરા માટે IEC (માહિતી, શિક્ષણ, સંચાર) પ્રવૃત્તિઓ હાથ ધરશે.

નાગરિકો માટે તેને સરળ અને બહેતર બનાવવા માટે, એજન્સી દ્વારા ડોર ટુ ડોર IEC ઝુંબેશ હાથ ધરવામાં આવશે. પાયલોટ પ્રોજેક્ટ તરીકે સેક્ટર-1 થી 5 અને ઇન્ફોસિટી વિસ્તારમાં તેનું સંચાલન કરવામાં આવશે. મે હ્યુમન મેટ્રિક્સ સિક્યોરિટી એજન્સી ICE પ્રોજેક્ટ્સ પર ઇન્દોર મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન સાથે કામ કરે છે.6 મહિનાના આ પાયલોટ પ્રોજેક્ટ પર દર મહિને 4.48 લાખ રૂપિયાનો ખર્ચ થશે, એટલે કે કુલ 27 લાખ રૂપિયાનો ખર્ચ થશે. ઉલ્લેખનીય છે કે જુલાઈ મહિનામાં ડેપ્યુટી મેયર, ડીએમસી અને સેનિટેશન સુપરિન્ટેન્ડેન્ટે ઈન્દોરની મુલાકાત લીધી હતી. થયેલ ​​કામગીરી અને જાગૃતિને ધ્યાને લઇ ગાંધીનગરમાં તેનો અમલ કરવાનો નિર્ણય લેવાયો હતો.

1 ઓગસ્ટ, 2021 ના ​​રોજ, મ્યુનિસિપલ કમિશનર ડૉ. ધવલ પટેલે રહેવાસીઓને ભીનો અને સૂકો કચરો અલગ કરવા અપીલ કરી હતી. અપીલની કોઈ અસર ન હોવાથી, કેન્દ્ર સરકારના સોલિડ વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ રૂલ્સ-2016 16 ઓગસ્ટથી સિસ્ટમ દ્વારા સખત રીતે લાગુ કરવામાં આવ્યા હતા.

 ભીનો-સૂકો કચરો અલગ કરવાનું ફરજિયાત બનાવતા તંત્ર દ્વારા કચરો એકત્ર કરવાનું પણ બંધ કરાયું હતું. અનેક વખત માથાકૂટ અને રજૂઆતો છતાં તંત્ર આ દિશામાં સફળ થઈ શક્યું નથી. સિસ્ટમ જાગૃતિના અનેક પ્રયાસો છતાં સફળતા મળી ન હતી, છેવટે, જૂન-2022માં, પર્યાવરણ નિરીક્ષક, સ્વચ્છતા શાખાના અધિકારીઓને કચરો ઉપાડનારાઓ દ્વારા ઘરે-ઘરે જઈને ચલાવવામાં આવ્યા હતા. આમ છતાં કોઈ પરિણામ ન આવતાં હવે તંત્ર ખાનગી એજન્સીની મદદ લેશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x