રાષ્ટ્રીય

14 સપ્ટેમ્બર એટલે કે હિન્દી દિવસ – જાણો શા માટે આ દિવસ ઉજવવામાં આવે છે,

દિલ્હી:- હિન્દી દિવસ 14 સપ્ટેમ્બરના રોજ સમગ્ર દેશમાં ઉજવવામાં આવે છે કારણ કે 14 મી સપ્ટેમ્બર 1949 ના રોજ હિન્દી ભાષાને આપણા દેશમાં સત્તાવાર ભાષાનો દરજ્જો મળ્યો, ત્યારથી આ દિવસ હિન્દી દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.ઘણા દિગ્ગજોએ હિન્દીને રાષ્ટ્રભાષાનો દરજ્જો આપવાની માગણી કરી છે, જોકે હિન્દીને સત્તાવાર ભાષાનો દરજ્જો આપવામાં આવ્યો છે. દેશની તમામ સરકારી કચેરીઓમાં હિન્દીનો ઉપયોગ થાય છે. આજે પણ હિન્દીના મહત્વ વિશે લોકોને જાગૃત કરવા અને તેનો વ્યાપ વધારવા માટે સરકારી દસ્તાવેજો હિન્દીમાં તૈયાર કરવામાં આવે છે. હિન્દીની આ ઉપયોગીતાને કારણે, ભારતીયો દર વર્ષે 14 સપ્ટેમ્બરે હિન્દી દિવસ ઉજવે છે. 1947માં જ્યારે ભારત આઝાદ થયું ત્યારે દેશ સમક્ષ સૌથી મોટો પ્રશ્ન સત્તાવાર ભાષાની પસંદગીનો હતો.

ભારત હંમેશાથી વિવિધતાનો દેશ રહ્યો છે, અહીં સેંકડો ભાષાઓ અને બોલીઓ બોલાય છે. રાષ્ટ્રભાષા ઘણી વિચાર-વિમર્શ પછી, હિન્દી અને અંગ્રેજીને નવા રાષ્ટ્રની ભાષા બનાવવામાં આવી, આ દિવસ હિન્દી દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવ્યો કારણ કે બંધારણ સભાએ અંગ્રેજોની સાથે દેવનાગરી લિપિમાં લખેલી હિન્દીને રાષ્ટ્રની સત્તાવાર ભાષા તરીકે જાહેર કરી હતી. .આ દિવસે તત્કાલિન વડાપ્રધાન જવાહરલાલ નેહરુએ દર વર્ષે 14 સપ્ટેમ્બરે હિન્દી દિવસ ઉજવવાની જાહેરાત કરી હતી.

ભારતમાં પહેલીવાર 14 સપ્ટેમ્બર 1953ના રોજ હિન્દી દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી.વક્તાઓ વધ્યાભારતની રાષ્ટ્રભાષા હિન્દી છે, દેશના ઘણા રાજ્યોમાં હિન્દી ભાષા બોલાય છે, હવે લોકો હિન્દી બોલવા તરફ વળ્યા છે, 1900 થી 2021 સુધી એટલે કે 121 વર્ષમાં હિન્દીનો વિકાસ દર 175.52 ટકા હતો. તે 380.71 ટકા સાથે અંગ્રેજી પછી સૌથી ઝડપી છે. અંગ્રેજી અને મેન્ડરિન પછી હિન્દી એ વિશ્વની ત્રીજી સૌથી વધુ બોલાતી ભાષા ,છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x