વેપાર

10 કરોડનું વાર્ષિક ટર્નઓવર ધરાવતા લોકો માટે 1 ઓક્ટોબરથી ઇ-ચલણ ફરજિયાત

વાર્ષિક રૂ. 10 કરોડથી વધુ ટર્નઓવર ધરાવતા વેપારીઓ માટે 1લી ઓક્ટોબર 2022થી ઈ-ઈનવોઈસિંગ ફરજિયાત કરવામાં આવ્યું છે. ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ સિસ્ટમ હેઠળ માત્ર ઈ-ચલણ જ જનરેટ કરવાનું હોય છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, તેઓએ GSTની ઓનલાઈન સિસ્ટમ પર જવું પડશે અને તેમના દરેક વ્યવસાયિક વ્યવહારો માટે બિલ જનરેટ કરવા પડશે.હાલની સિસ્ટમ હેઠળ વાર્ષિક રૂ. 20 કરોડથી વધુનું ટર્નઓવર ધરાવતા લોકો માટે ઈ-ચલણ જનરેટ કરવું ફરજિયાત કરવામાં આવ્યું છે. આ મર્યાદા હવે ઘટાડીને 10 કરોડ કરવામાં આવી છે.

 આગામી થોડા મહિનાઓ પછી અથવા આગામી બજેટ પછી, આ વાર્ષિક ટર્નઓવર મર્યાદા ઘટાડીને રૂ. તે વધારીને 5 કરોડ કરવામાં આવે તેવી શક્યતા છે. વેપારીઓ દ્વારા કરચોરી અટકાવવા માટે, ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ કાઉન્સિલે ઈ-ઈનવોઈસિંગ ફરજિયાત બનાવ્યું છે. સરકારની જીએસટી આવક વધવાની ધારણા છે. સેન્ટ્રલ બોર્ડ ઓફ ઈન્ડિયા ડાયરેક્ટ ટેક્સ એન્ડ કસ્ટમ્સ-સીબીઆઈસીએ આ સંદર્ભમાં એક નોટિફિકેશન બહાર પાડ્યું છે.GST નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આ સિસ્ટમથી GSTની ચોરી અટકશે. એકવાર ઈ-ચલાન જનરેટ થઈ જાય પછી તેને GST પોર્ટલ પર અપલોડ કરવું ફરજિયાત છે. એકવાર આ ઇન્વૉઇસ અપલોડ થઈ જાય, તેનો QR કોડ જનરેટ થાય છે. આ GST પોર્ટલ પર ચલણ નંબર બની જાય છે. આ ચલણ સીરીયલ નંબર મુજબ અપલોડ કરવામાં આવે છે. તે નંબર અનુસાર, માલ ખરીદનાર તેની પાસેથી તેની ટેક્સ ક્રેડિટ મેળવે છે. જો ઇનવોઇસ અપલોડ ન થાય તો ઇનપુટ ટેક્સ ક્રેડિટ મેળવી શકાતી નથી. પરિણામે, જેઓ GSTની ઇનપુટ ટેક્સ ક્રેડિટ મેળવવા ઇચ્છે છે તેમના માટે ઇ-ઇનવોઇસિંગ અનિવાર્ય છે. સમય જતાં, આ સિસ્ટમ બધા માટે લાગુ કરવામાં આવશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x