ગાંધીનગર

ગાંધીનગરની તીસરી આંખની કમાલ:સ્માર્ટ પોલના વાઇફાઇ કેમેરાની પાટનગરમાં ખૂણે-ખૂણે નજર

રાજ્યના પાટનગર ગાંધીનગરમાં ચોવીસ કલાક દરેક ગતિવિધિ પર નજર રાખવા માટે સ્માર્ટ ટેક્નોલોજી સાથે કરોડોના ખર્ચે બનાવવામાં આવેલ અત્યાધુનિક “ઇન્ટિગ્રેટેડ કમાન્ડ એન્ડ કંટ્રોલ સેન્ટર” (ICCC) ગાંધીનગરની ત્રીજી આંખની જેમ ગુંજી રહ્યું છે. ચોવીસ કલાક પબ્લિક ટ્રાન્સપોર્ટ સિસ્ટમથી લઈને ટ્રાફિક સિગ્નલો અને શહેરના મુખ્ય વિસ્તારો, ઉદ્યાનો, થિયેટરો, 20,000 સ્ટ્રીટ લાઈટો અને ડોર ટુ ડોર ગાર્બેજ કલેકશન વાહનોનું પણ સીધું નિરીક્ષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે.ગાંધીનગર મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશને વર્ષ 2018થી રાજ્યના પાટનગર ગાંધીનગરમાં સ્માર્ટ સિટી પ્રોજેક્ટ હેઠળ અનેક સ્માર્ટ સુવિધાઓ પૂરી પાડવાની કવાયત શરૂ કરી હતી.

 ગાંધીનગરના સેક્ટર-17 જિલ્લા પંચાયત પાસે કોર્પોરેશનની નવી ઇમારતના નિર્માણ સાથે અત્યાધુનિક સંપૂર્ણ વાતાનુકૂલિત સંકલિત કમાન્ડ એન્ડ કંટ્રોલ સેન્ટર કાર્યરત કરવામાં આવ્યું છે. ગાંધીનગરમાં મહત્વના સ્થળોએ કેમેરાની સાથે સ્માર્ટ પોલ્સમાં Wi-Fi એક્સેસ પોઈન્ટ છે. આ કેમેરા સાથે મેસેજિંગ બોર્ડ અને પર્યાવરણ સેન્સર પણ લગાવવામાં આવ્યા છે. પેનિક બટન ફીચર પણ છે. કેમેરાની નીચે પોલમાં પેનિક બટન લગાવવામાં આવ્યા છે, જેથી મદદ માંગનાર વ્યક્તિને તરત જ ઓળખી શકાય. આ ટેકનિકમાં પોલીસ, 108 અથવા ફાયર સપોર્ટ આપવા માટે ગભરાટનું બટન દબાવીને કંટ્રોલ રૂમમાંથી સીધા સંબંધિત એજન્સીને સંદેશ મોકલવાનો પણ સમાવેશ થાય છે.

રાજધાનીના ટ્રાફિક મેનેજમેન્ટને ઓટોમેશન મોડમાં લાવવા માટે મહત્વપૂર્ણ ટ્રાફિક જંકશન પર અનુકૂલનશીલ ટ્રાફિક નિયંત્રણ સિસ્ટમ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. આ સિસ્ટમ હેઠળ, જંકશન પર લગાવવામાં આવેલા સીસીટીવી કેમેરામાં લાલ બત્તીનું ઉલ્લંઘન અને ઝડપના ઉલ્લંઘનને શોધી કાઢવાની સુવિધા છે, જેના દ્વારા ટ્રાફિક સિગ્નલનો ભંગ કરનાર અથવા ઝડપ મર્યાદાનો ભંગ કરનાર ડ્રાઇવરને ઓળખી શકાય છે. અને ટ્રાફિકના નિયમોનો ભંગ કરતા વાહનોની તસવીરો પડી જાય છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x