ગુજરાત

ગુજરાતમાં ચાર મહિનામાં સર્પદંશના કેસમાં 200 ટકાથી વધુનો વધારો

ચોમાસાની શરૂઆત થતાં જ સર્પદંશના કેસોમાં ચિંતાજનક વધારો થયો છે. ગુજરાતમાં જુનથી ઓગસ્ટ સુધીમાં છેલ્લા 3 મહિનામાં 2572 લોકો સર્પદંશનો ભોગ બન્યા છે. તેની સરખામણીમાં ગયા વર્ષે માર્ચથી ઓગસ્ટ સુધીના 6 મહિનામાં કુલ 2581 લોકોને સાપ કરડ્યા હતા. આ રીતે, આ વર્ષના છેલ્લા 3 મહિનામાં, દરરોજ સરેરાશ 29 લોકોને સાપ કરડ્યા છે.ગુજરાતમાં મે મહિનામાં સર્પદંશના કુલ 313 અને ઓગસ્ટમાં 955 કેસ નોંધાયા હતા. આમ ચાર મહિનામાં સર્પદંશના કેસમાં 200 ટકાથી વધુનો વધારો થયો છે. ગયા વર્ષે ઓગસ્ટમાં સર્પદંશના 784 કેસ નોંધાયા હતા.જે દર્શાવે છે કે ગત વર્ષે ઓગસ્ટની સરખામણીમાં સર્પદંશના કેસમાં વધારો થયો છે.

આ વર્ષે મેથી ઓગસ્ટ સુધીમાં સર્પદંશના 3365 કેસ નોંધાયા છે. ઈમરજન્સી સેવા ‘108’ના સૂત્રો પાસેથી મળતી માહિતી મુજબ ઓગસ્ટ મહિનામાં વલસાડમાંથી સર્પદંશના સૌથી વધુ 110 કેસ નોંધાયા છે. ઓગસ્ટમાં સૌથી વધુ સર્પદંશના કેસમાં ડાંગ બીજા ક્રમે છે જ્યારે તાપી ત્રીજા ક્રમે છે. ઓગસ્ટ મહિનામાં સુરેન્દ્રનગર અને બોટાદમાં સૌથી ઓછા 7 સર્પદંશના કેસ નોંધાયા છે અમદાવાદમાં પણ વિવિધ વિસ્તારોમાંથી સાપ આવવાના કિસ્સાઓ વધી રહ્યા છે. છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સાપને પકડવા માટે સાપ બચાવકર્તાઓને રોજના સરેરાશ 12 થી 15 કોલ આવી રહ્યા છે. સોલા, શીલજ, ભોપાલના કેટલાક બંગલામાં એસી યુનિટમાં પણ સાપ જોવા મળ્યા છે.

ચોમાસામાં એર કંડિશનરનો ઉપયોગ ઓછો થાય છે અને આ કારણે ઘણા સાપ તેમાં પોતાનું ઘર બનાવે છે. કેટલાક ફ્લેટના બગીચાઓમાં સાપ જોવા મળતા હોવાની ફરિયાદો પણ ઉઠી છે. જાણકારોના જણાવ્યા અનુસાર જે લોકો બગીચામાં ફરવા જાય છે તેમણે ચોમાસાની ઋતુમાં વધુ સાવચેતી રાખવી જોઈએ. જો તમે સાપ જુઓ છો, તો કોઈપણ ડર વિના સાપ બચાવનારનો સંપર્ક કરવો હિતઅમદાવાદમાં જૂન મહિનામાં 7, જુલાઈમાં 21 અને ઓગસ્ટમાં 33 સર્પદંશના કેસ નોંધાયા છે. આ વર્ષે જાન્યુઆરીથી ઓગસ્ટ સુધીના સાત મહિનામાં સર્પદંશના 92 કેસ નોંધાયા છે. આમ, આ વર્ષે માત્ર એક મહિનામાં સર્પદંશના 35 ટકા કેસ નોંધાયા છે. સર્પદંશનો આ ઊંચો દર ઓક્ટોબર સુધીમાં જોવા મળે તેવી શક્યતા છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x