રાષ્ટ્રીય

નાગરિકતા સંશોધન બિલનો અમલ પંજાબ, પ.બંગાળ અને કેરળમાં નહિ થાય

પંજાબ, પશ્ચિમ બંગાળ અને કેરળના મુખ્યમંત્રીઓએ તેમના રાજ્યોમાં નાગરિકતા સંશોધન બિલ લાગુ નહીં કરવાની જાહેરાત કરી હતી

નવી દિલ્હી
રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા નાગરિકતા સંશોધન બિલને મંજૂરી આપ્યા બાદ હવે આ ખરડો કાયદો બની ગયો છે. ત્યારબાદ પંજાબ, પશ્ચિમ બંગાળ અને કેરળના મુખ્યમંત્રીઓએ તેમના રાજ્યોમાં નાગરિકતા સંશોધન બિલ લાગુ નહીં કરવાની જાહેરાત કરી હતી. આ ઉપરાંત સીએબીનો પણ સખત વિરોધ થઈ રહ્યો છે. કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા અને પંજાબના મુખ્ય પ્રધાન અમરિંદરસિંહે સીએબી અને એનઆરસી બંનેને અયોગ્ય ઠેરવ્યા હતા. કેપ્ટને કહ્યું કે પંજાબ કોઈપણ સંજોગોમાં આ બિલને મંજૂરી આપશે નહીં, કેમ કે તે એનઆરસી જેવી લોકશાહીની ભાવના વિરુદ્ધ છે. તેમણે કહ્યું કે તેનો અમલ પંજાબમાં કરવામાં આવશે નહીં.
ભારત-પાકિસ્તાનની સરહદનો મોટો હિસ્સો પંજાબની સરહદે છે. ભારતી માટે પાકિસ્તાન જવા અને પાકિસ્તાનથી ભારત આવવા માટે પણ પંજાબ સૌથી મહત્વપૂર્ણ માર્ગ છે. તેથી, આ માર્ગ દ્વારા, સેંકડો હિન્દુ યાત્રાળુઓ ભારત આવ્યા છે. આમાંના ઘણા પરિવારો પંજાબમાં રહે છે. કેરળના મુખ્યમંત્રી પિનરાયે વિજયને કહ્યું કે કેરળ સીએબીને સ્વીકારશે નહીં. વિજ્યને આ સંશોધનને ગેરબંધારણીય ગણાવ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે કેન્દ્ર સરકાર ધાર્મિક આધારો પર ભારતને વિભાજિત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે.
ખડગપુરમાં, પશ્ચિમ બંગાળના સીએમ મમતા બેનર્જીએ કહ્યું, “મારા નિયમ હેઠળ, આ બિલ રાજ્યના લોકોને લાગુ કરી શકાતું નથી. સીએબીને ડરવાની જરૂર નથી. અમે તમારી સાથે છીએ જ્યાં સુધી આપણે અહીં છીએ ત્યાં સુધી કોઈ પણ તમારા પર આ બિલ મૂકી શકશે નહીં. પશ્ચિમ બંગાળ સરકારના પ્રધાન ડેરેક ઓ બ્રાયને કહ્યું કે એનઆરસી અને સીએબી બંને પશ્ચિમ બંગાળમાં લાગુ નહીં થાય. બ્રાયને કહ્યું કે મુખ્યમંત્રીએ પણ આ પહેલા પણ કહ્યું હતું. નાગરિકત્વ સંશોધન બિલને ગુરુવારે રાત્રે રાષ્ટ્રપતિ રામ નાથ કોવિંગ દ્વારા મંજૂરી આપવામાં આવી છે. જે પછી 1955 માં સંબંધિત નાગરિકત્વ કાયદામાં સુધારો કરવામાં આવ્યો. કાયદો લાગુ થયા બાદ અફઘાનિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ અને પાકિસ્તાનના ધાર્મિક નાગરિકોને સરળતાથી ભારતીય નાગરિકતા મળશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *