આંતરરાષ્ટ્રીયરાષ્ટ્રીય

પીએમ મોદી અને ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે યહૂદી સમુદાયને હનુક્કાહ પર્વ માટે અભિનંદન પાઠવ્યા

નવી દિલ્હી
વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સોમવારે ઇઝરાઇલના યહૂદી સમુદાયને હનુક્કાહ પર્વ માટે અભિનંદન પાઠવ્યા હતા. આ તહેવાર આઠ દિવસ સુધી ચાલે છે. વડા પ્રધાને આની તુલના દિવાળી સાથે કરી અને કહ્યું કે તે દુષ્ટ ઉપરના સારાના વિજયનું પ્રતીક છે. વડા પ્રધાને ટ્વિટર પર લખ્યું, ‘ઇઝરાઇલના લોકો છગ હનુક્કાહને અભિનંદન. હનુક્કાહ અને દિવાળી બંને તહેવારો ભારત અને ઇઝરાઇલ વચ્ચેના સાંસ્કૃતિક સંબંધોને પ્રતિબિંબિત કરે છે. બંને તહેવારો અનિષ્ટ ઉપર સારાનું પ્રતીક છે. તેણે પોતાના ટ્વિટમાં ઇઝરાઇલના વડા પ્રધાન બેન્જામિન નેતન્યાહૂને પણ ટેગ કર્યા છે.
2014 માં પહેલીવાર વડા પ્રધાન બન્યા બાદ મોદીએ નેતન્યાહુ સાથેના મિત્રતાના સંબંધને ગાઢ બનાવવાની કોશિશ શરૂ કરી હતી. બંને દેશો વચ્ચે 25 વર્ષના રાજદ્વારી સંબંધો બાદ તેમણે 2017 માં ઇઝરાઇલની મુલાકાત લીધી હતી. જે બાદ નેતન્યાહુ ભારતની મુલાકાતે આવ્યા હતા. આ વર્ષે ઇઝરાલમાં ચૂંટણી પ્રચાર દરમિયાન નેતન્યાહૂએ પોસ્ટરમાં મોદીના ફોટોગ્રાફ્સનો ઉપયોગ કર્યો હતો.
ટ્રમ્પે પણ હનુક્કાહને અભિનંદન આપ્યા હતા
વડા પ્રધાન મોદી ઉપરાંત અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે પણ યહૂદી સમુદાયને હનુક્કાહ ઉત્સવ માટે અભિનંદન પાઠવ્યા છે. વ્હાઇટ હાઉસ દ્વારા જારી કરાયેલા નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, “મારા વતી હનુક્કાહ મેલાનિયા અને યહૂદી સમુદાયને અભિનંદન.” આ નિવેદનમાં હનુક્કાહના Theતિહાસિક મહત્વનો પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.
હનુક્કાહની ઉજવણી…….
હનુક્કાહ એક મુખ્ય યહૂદી તહેવાર છે જે આઠ દિવસ સુધી ઉજવવામાં આવે છે. તેને લાઈટોનો ઉત્સવ કહેવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે બીજી સદીમાં યહૂદી સમુદાય ગ્રીક અને સીરિયન દમન કરનારાઓ સામે .ભો રહ્યો. જેને મકાબિયન બળવો નામ આપવામાં આવ્યું. તેમની યાદમાં, યહુદીઓ દર વર્ષે હનુક્કાહની ઉજવણી કરે છે. હીબ્રુ ભાષામાં હનુક્કાહનો અર્થ સમર્પણ છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *