રાષ્ટ્રીય

ઇસરો ચીફે 2019 ની ઉપલબ્ધિઓ અને 2020 ના લક્ષ્યાંક વિશે વાત કરી

ચેન્નાઈ
ભારતીય સંરક્ષણ સંશોધન સંસ્થા (ઇસરો) ના પ્રમુખ કે શિવન બુધવારે 2019 ની ઉપલબ્ધિઓ અને 2020 ના લક્ષ્યાંક વિશે વાત કરી હતી. તેમણે માહિતી આપી કે સરકારે ચંદ્રયાન -3 ને મંજૂરી આપી દીધી છે અને આ પ્રોજેક્ટ પર કામ ચાલી રહ્યું છે. ચંદ્રયાન -3 મિશનમાં ઓર્બિટર નહીં હોય. તેમાં ફક્ત લેન્ડર અને રોવર હશે.
કે શિવાને કહ્યું, બીજા અવકાશ બંદર માટે જમીન સંપાદન પ્રગતિમાં છે. બીજો બંદર તમિલનાડુના થુથુકુડી ખાતે હશે. ચંદ્રયાન -2 અંગે તેમણે કહ્યું કે, ‘અલબત્ત આપણે ચંદ્ર સપાટી પર સફળતાપૂર્વક ઉતરી શક્યા નહીં પરંતુ આપણે ચંદ્રયાન -2 પર સારી પ્રગતિ કરી છે. ઓર્બિટર હજી પણ કામ કરી રહ્યું છે. તે આગામી સાત વર્ષ સુધી કામ કરવાનું ચાલુ રાખશે અને વિજ્ઞાનના ડેટા પ્રદાન કરવાનું ચાલુ રાખશે.
ઈસરોના અધ્યક્ષે ભારતના મહત્વાકાંક્ષી ગગનયાન મિશન વિશે જણાવ્યું હતું કે તેની ડિઝાઇનિંગનું કામ પૂર્ણ થઈ ગયું છે. તેમજ વાહન પર બોર્ડ માટે ચાર મુસાફરોની પસંદગી કરવામાં આવી છે. ગગનયાન મિશન દ્વારા ભારત 2022 માં પહેલીવાર માનવસહિત જગ્યા મોકલશે. આ પહેલા ભારતનો રાકેશ શર્મા રશિયન અવકાશયાન પર અવકાશમાં ગયો હતો.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *