રાષ્ટ્રીય

બોન્ડ હવે મેડિકલના ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટાના વિદ્યાર્થીઓને લાગુ પડશે

UG મેડિકલ અને PG મેડિકલ કોર્સ બંનેમાં, બોન્ડ પોલિસી હવે આ વર્ષથી ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટાના વિદ્યાર્થીઓને પણ લાગુ થશે. જ્યારે અન્ય રાજ્યોમાં ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટા હેઠળ બોન્ડ લેવામાં આવે છે, ત્યારે ગુજરાતમાં અત્યાર સુધી ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટા હેઠળ બોન્ડ પોલિસી લાગુ પડતી ન હતી, આ બાબત સરકાર સમક્ષ મૂકવામાં આવી હતી જેના કારણે સરકારે બોન્ડ પોલિસી બંનેમાં સમાન રીતે લાગુ કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો. આ વર્ષથી ક્વોટાની જાહેરાત કરી છેગુજરાત સરકારના આરોગ્ય વિભાગે રાજ્યની તમામ સરકારી મેડિકલ કોલેજોના ડીનને એક પરિપત્ર બહાર પાડ્યો છે જેમાં જણાવ્યું છે કે બોન્ડ પોલિસી અંડરગ્રેજ્યુએટ એટલે કે યુજી અને પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએટ એટલે કે અંડરગ્રેજ્યુએટમાં પ્રવેશ મેળવનારા ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટાના વિદ્યાર્થીઓને લાગુ પડશે.

શૈક્ષણિક વર્ષ 2022-23 થી રાજ્યમાં પીજી મેડિકલ અભ્યાસક્રમો સાથે રાજ્ય ક્વોટા હેઠળ પ્રવેશ મેળવવા માંગતા વિદ્યાર્થીઓ. આમ શૈક્ષણિક વર્ષ 2022-23 થી ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટામાં પ્રવેશ મેળવવા માંગતા વિદ્યાર્થીએ પણ સેવાના નિશ્ચિત સમયગાળા માટે બોન્ડ આપવાનું રહેશે. તમામ કોલેજોએ મેડિકલ એડવાઈઝરી કમિટીની વેબસાઈટ પર તાત્કાલિક માહિતી અપડેટ કરીને રાજ્ય સરકારને જાણ કરવાની રહેશે.અખિલ ભારતીય ક્વોટામાં 50% બેઠકો માટે મેડિકલ કાઉન્સેલિંગ કમિટી દ્વારા મેરિટના આધારે દેશના વિવિધ રાજ્યોના વિદ્યાર્થીઓ NEET PG પ્રવેશ પરીક્ષા દ્વારા પ્રવેશ પ્રક્રિયામાં ભાગ લે છે. ગુજરાતમાં જ, પીજી ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટા માટે કોઈપણ પ્રકારના બોન્ડની જોગવાઈ નથી. તેથી ગુજરાતમાં અખિલ ભારતીય ક્વોટામાં પ્રવેશ લીધા પછી, અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યા પછી, નજીવી ફીમાં સરકારી મેડિકલ કોલેજોમાં અભ્યાસ કર્યા પછી, વિદ્યાર્થીઓ તેમના રાજ્યોમાં બોન્ડ ચૂકવ્યા વિના અથવા સરકારી હોસ્પિટલોમાં સેવા આપવાનું ચાલુ રાખે છે. આ મામલે કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રીને રજૂઆત કરવામાં આવી હતી અને ઓલ ઈન્ડિયા ક્વોટામાં 50 ટકા સરકારી બેઠકો પર પ્રવેશ માટે દરેક વિદ્યાર્થી માટે બોન્ડ પોલિસી લાગુ કરવાની માંગ કરવામાં આવી હતી.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x