ગુજરાતધર્મ દર્શન

નવલા નોરતામાં દરરોજ બનાવો ખાસ પ્રસાદ, જાણો કયા દિવસે શું બનાવશો

9 દિવસ સુધી ઉજવાતો નવરાત્રીનો તહેવાર ખૂબ જ મહત્વનો છે. હિન્દુ ધર્મમાં નવરાત્રીનું વિશેષ મહત્વ છે. આ 9 દિવસોમાં વિવિધ દેવી-દેવતાઓની પૂજા કરવામાં આવે છે. તેમની પૂજા કરીને ભોગ ચઢાવવામાં આવે છે. આ સાથે માતા માટે ગરબા પણ કરવામાં આવે છે. નવરાત્રિના નવ દિવસો દરમિયાન અવનવા વસ્ત્રો પહેરીને ગરબા કરવા, માતાની પૂજા કરવાનું પણ મહત્વ છે.

  આ નવ દિવસોમાં માતાનો પ્રસાદ ચઢાવવામાં આવે છે. તો આ વખતે નવરાત્રીના નવ દિવસ દરમિયાન માતાને કયો પ્રસાદ ચઢાવશો. જો તમારા મનમાં આ પ્રશ્ન આવી રહ્યો હોય તો આજે અમે તમને માતાજીને ચઢાવવામાં આવતા વિવિધ પ્રસાદ વિશે જણાવીશું. આજે અમે તમને જણાવીશું કે કયા દિવસે માતાને કયો પ્રસાદ ચઢાવવો જોઈએ.

1. નવરાત્રીના પહેલા દિવસે શૈલપુત્રીની પૂજા કરવામાં આવે છે. નવરાત્રીના પહેલા દિવસે માતાને ગાયનું ઘી અર્પણ કરવું જોઈએ. તે સ્વાસ્થ્ય લાભ આપે છે. શૈલી દેવીને ઘી ખૂબ જ પ્રિય હતું. તેથી, પ્રથમ દિવસે, તમારે શુદ્ધ દેશી ઘીનો પ્રસાદ ચઢાવવો જોઈએ.

2. નવરાત્રીના બીજા દિવસે માતા બ્રહ્મચારિણીની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે માતા જગતને સાકર અર્પણ કરવી જોઈએ. આમ કરવાથી વ્યક્તિને જીવન મળે છે. માતા બ્રહ્મચારિણીનું સ્વરૂપ માતા પાર્વતીને સમર્પિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે પુના દેવી તેમના પતિ શિવને મળ્યા હતા. તેથી જ તેઓ ખાંડમાંથી બનેલા ઉત્પાદનોનો શિકાર બની રહ્યા છે.

3. નવરાત્રિના ત્રીજા દિવસે માતા ચંદ્રઘંટાના ત્રીજા સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે માતાને દૂધ અર્પણ કરવું જોઈએ અને જરૂરિયાતમંદોને દાન કરવું જોઈએ. આમ કરવાથી ધનની વૃદ્ધિ થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે માતાને દૂધ અથવા દૂધમાંથી બનેલી મીઠાઈઓ પસંદ હતી.

4. નવરાત્રિના ચોથા દિવસે મા કુષ્માંડાના ચોથા સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે માતાને માલપુઆ અને નિવેદિતા અર્પણ કરવી જોઈએ અને જરૂરિયાતમંદોને દાન કરવું જોઈએ. એવું માનવામાં આવે છે કે માતાને મીઠા અને નરમ માલપુઆ ખૂબ પસંદ હતા. તેથી, તે દિવસે તેણે માલપુવાનો યજ્ઞ કરવો જોઈએ.

5. નવરાત્રિના પાંચમા દિવસે માતા સ્કંદમાતાના પાંચમા સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે માતા વિશ્વ માતાને કેળું અર્પણ કરવું જોઈએ. આમ કરવાથી બુદ્ધિનો વિકાસ થાય છે.

6. છઠ્ઠી નોંધ પર માતા કાત્યાયનીની પૂજા કરવામાં આવે છે. તેમને ખુશ કરવા માટે મધ ચઢાવવામાં આવે છે, આમ કરવાથી સૌંદર્ય પ્રાપ્ત થાય છે.

7. નવરાત્રીના સાતમા દિવસે કાલરાત્રીની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે મા ભવાનીને ગોળનો ભોગ ધરાવવો જોઈએ. આમ કરવાથી વ્યક્તિ કષ્ટોથી મુક્ત થઈ જાય છે.

8. નવરાત્રિના આઠમા દિવસે મહાગૌરીની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે માતાને નારિયેળ અર્પણ કરવું જોઈએ. આમ કરવાથી મનુષ્યની તમામ મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે.

9. નવરાત્રિના નવમા દિવસે માતાના નવમા સ્વરૂપ સિદ્ધિદાત્રીની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે માતાને ઘરે બનાવેલી ખીર-પુરી અને ખીર ખવડાવવું જોઈએ. આમ કરવાથી વ્યક્તિના જીવનમાં સુખ-શાંતિ બની રહે છે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x