ગાંધીનગર

ગાંધીનગર સાંસ્કૃતિક મંચ દ્વારા આયોજિત નવરાત્રી મહોત્સવમાં 3 લાખ ચોરસ ફૂટના વિશાળ મેદાનમાં 10,000 ખેલૈયાઓ ઉમટી પડ્યા હતા

 

ગાંધીનગર સાંસ્કૃતિક મંચ દ્વારા તેના 25માં વર્ષમાં ભવ્ય નવરાત્રી ગરબા મહોત્સવનું આયોજન જીસીએફ ગ્રાઉન્ડ, એલઆઈસી ઓફિસ સામે, સેક્ટર-1 ખાતે કરવામાં આવી રહ્યું છે. ત્યારે ભાતીગલ ગામની થીમ પર 6040×574 એટલે કે 372,000 ચોરસ ફૂટનું વિશાળ મેદાન તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે જેથી લગભગ 10,000 ખેલાડીઓ એક સાથે ગરબાની ધૂન ગાઈ શકે.નવરાત્રિ ગરબા ઉત્સવના ભવ્ય આયોજન માટે સમગ્ર ગુજરાતમાં લોકપ્રિય સંસ્થા ગાંધીનગર સાંસ્કૃતિક મંચ દ્વારા પરંપરા, સંસ્કૃતિ અને ધાર્મિક વિધિઓનું સંવર્ધન કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે અનોખી શૈલીમાં નવરાત્રી ઉત્સવનું આયોજન કરવામાં આવી રહ્યું છે. આ વર્ષે સંસ્થાએ ભાતીગળ ગામની થીમ પર નવરાત્રી ગરબા મહોત્સવનું આયોજન કર્યું છે. જેના માટે મહિનાઓ અગાઉ મેરેથોન બેઠક યોજાઈ હતી. સંસ્થાની કોર કમિટીમાં રજૂ કરાયેલા વિવિધ વિષયો પર ઉંડાણપૂર્વકની ચર્ચાઓ કર્યા બાદ આ વર્ષના ગરબા મહોત્સવનું આયોજન ગ્રામ્ય વિષય પર કરવામાં આવ્યું છે.ગાંધીનગરના સાંસ્કૃતિક વારસાને જાળવવાની જવાબદારી “ગાંધીનગર સાંસ્કૃતિક મંચ” ઉત્સાહપૂર્વક નિભાવે છે અને કરતી રહેશે. અમારું 22 મિત્રોનું ગ્રુપ તેને જોવા અમદાવાદ જવાનું હતું. પછી મારા મનમાં વિચાર આવ્યો કે ગાંધીનગર એક સરકારી નગર છે, રાજધાની શહેર છે જે સમગ્ર રાજ્યનું સંચાલન કરે છે, ગાંધીનગર એક શિક્ષિત સમાજ છે, જીવંત જીવનશૈલી અને સાંસ્કૃતિક સમજ છે, નીરસ શહેર કેવું મનોરંજન છે? બસ આ પ્રશ્ન અને ઉદ્ગારવાચક ચિહ્નને દૂર કરવા માટે “ગાંધીનગર સાંસ્કૃતિક મંચ” સંગઠન બનાવવાનો વિચાર સંવિચંદ્રધારાના મિત્રોને આવ્યો અને સમય જતાં આ વિચાર પ્રેક્ટિસ બની ગયો.

એ વિચાર વધવા લાગ્યો અને આજે એ વિચાર વટવૃક્ષ બની ગયો છે, એ આપણા હૃદયમાં લાગણી બની ગયો છે. બાલ્યાવસ્થામાં 294 સભ્યો સાથે શરૂ થયેલી સાંસ્કૃતિક સંસ્થા આજે 5,600 સભ્યો સાથે વિકસી છે.તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, કોરોના સમયગાળાના બે વર્ષ બાદ પરંપરાગત ભાતીગળ ગાંધીનગર સાંસ્કૃતિક મંચ દ્વારા નવરાત્રિ ઉત્સવની સાંસ્કૃતિક રીતે નવેસરથી ઉજવણી કરવામાં આવશે. જેના માટે વાઇબ્રન્ટ ગામ બનાવવામાં આવ્યું છે. ચંકા, માટલા અને ગરબા જેવી વસ્તુઓ સાથે ગામડાનું વાતાવરણ છે. 300,000 ચોરસ ફૂટના વિશાળ મેદાનને સુશોભિત કરવામાં આવી રહ્યું છે જેથી ખેલાડીઓ પરંપરાગત પોશાકમાં સરળતાથી રમી શકે. એક વિશાળ ડસ્ટ ફ્રી ગરબા ગ્રાઉન્ડ તૈયાર કરવામાં આવશે જ્યાં એક સાથે 10,000 ખેલાડીઓ ગરબા રમી શકશે.છેલ્લા 34 વર્ષથી અંબે પરિવારના સભ્યો ગાંધીનગરથી અંબા સુધી પદયાત્રા કરીને અંબાને પવિત્ર યાત્રાધામ અંબાજીથી ગાંધીનગર સુધી લાઈટ સ્વરૂપે લાવે છે.

માતાજીની જ્યોતની ભવ્ય શોભાયાત્રા નવરાત્રિના મેદાનમાં પહોંચશે જ્યાં માતાજીની જ્યોતનું સ્થાપન કરવામાં આવશે. ગાંધીનગર કલ્ચરલ ફોરમના ગરબા પ્રવેશ દ્વારને ગામડાના ગરuuબા અને ચાકથી શણગારવામાં આવ્યું છે. મુખ્ય મંચ પર મા જગદંબાની 12 ફૂટ ઉંચી પ્રતિમા સ્થાપિત કરવામાં આવશે. સમગ્ર વાતાવરણ ભક્તિમય બને તે માટે વિશેષ પ્રયાસો કરવામાં આવ્યા છે. વિવિધ વાનગીઓના 26 થી વધુ ફૂડ સ્ટોલ આકાર લઈ રહ્યા છે જેથી નાગરિકો તેમના પરિવાર સાથે નવરાત્રી લોક ઉત્સવનો આનંદ માણી શકે. બેનરને પણ LED ડિસ્પ્લે દ્વારા બદલવામાં આવ્યું છે. જ્યારે 70 સીસીટીવી કેમેરા સમગ્ર જમીન પર ચાંપતી નજર રાખશે.

ads image

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x